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TANESCO Tunayaangaza Maisha Yako

MIUNDOMBINU BORA YA BARABARA, MADARAJA NA VIWANJA VYA NDEGE KWA MAENDELEO YA TAIFA

www.tanroads.go.tz

BARABARA ya Nyahua hadi 
Chaya, itarahisisha biashara 
baina ya Tanzania na nchi za 
jirani kupitia Bandari ya Dar 
es Salaam, hivyo kumalizika 
kwa barabara hiyo ni moja 
ya mipango bora ya serikali 
kuwa na miundombinu ya 
uhakika ya barabara.

RAIS SAMIA 

TANROADS imeitaja barabara ya 
Tabora-Koga-Mpanda ni moja ya 
barabara bora zilizojengwa na 
zinazoendelea kujengwa nchini 
zenye uwezo kupitisha magari 
yenye  uzito wa tani 65 na ujenzi 
wake umegharimu sh. bilioni 
473.95.

Eng. Rogatus Mativila

aongoza mageuzi 
ujenzi barabara 
za lami Tabora
AZIFUNGUA barabara za Nyahua - Chaya
ya kilometa 85.4, Koga-Mpanda  Kilomita 342.9.

AIPONGEZA TANROADS, Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kwa kazi kubwa waliyoifanya katika 
usimamizi wa barabara hizo 

Waziri Profesa Mbarawa
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kwa kuwa nia na dhamira yake ni 
kuhakikisha anaifungua nchi kupitia 
miundombinu ya barabara ili wananchi 
waweze kufanya shughuli zao kwa 
ufanisi mkubwa.

“Ufunguzi wa barabara hii ni moja 
ya miradi ambayo serikali ya awamu 
ya sita imeietekeleza. Natambua kuna 
miradi mingi ya barabara imemalizika 
na inasubiri kufunguliwa katika mikoa 
ya Njombe, Mtwara na kwingineko. 
Nawaahidi nitaifungua kwa kuwa 
Serikali imedhamiria kuifungua nchi 

kupitia barabara,’’ anasema.
Anaongeza: “Naipongeza 

TANROADS, Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kwa kazi kubwa waliyoifanya 
katika usimamizi wa barabara hiyo 
iliyotengenezwa na Kampuni ya China 
Henan International (CHICO) kwa 
kiwango cha lami kwa ufanisi mkubwa.”

Rais Samia anasema amedhamiria 
kuufanya mkoa wa Tabora kuwa 
na barabara za lami kwa kuwa 
anapofungua barabara hiyo anajiwa 
na historia kubwa kuhusu mkoa huo 

NA HAMIS SHIMYE, TABORA

WAKALA ya 
Barabara Tanzania 
( T A N R O A D S ) 
i m e e n d e l e a 
kudhihirisha kwa 

vitendo kuwa ni moja ya taasisi 
bora ya serikali na yenye ufanisi 
katika kutekeleza Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi (2020-
2025), baada ya kuendelea kutafsiri 
maono ya serikali ya awamu ya 
sita kwa kuleta maendeleo nchini.

Hali hiyo inatokana na 
TANROADS kusimamia kwa 
ukamilifu ujenzi wa barabara 
ya Nyahua- Chaya yenye urefu 
wa kilometa 85.4 iliyojengwa 
kwa kiwango cha lami na Rais 
Samia Suluhu Hassan, kuifungua 
rasmi. Barabara hiyo ni sehemu 
ya barabara ya Tabora-Nyahua-
Chaya yenye urefu wa kilometa 
170.

Ufunguzi wa barabara hiyo, 
ulifanywa na Rais Samia Mei 17, 
2022, eneo la stendi ya mabasi ya 
Tura lililoko wilayani Uyui mkoani 
Tabora, ambapo Rais anasema 
ufunguzi wa barabara hiyo ni 
kielelezo tosha kuwa serikali 
ya awamu ya sita imedhamiria 
kwa dhati kuifungua nchi kwa 
miundombinu ya barabara.

Barabara ya Tabora-Nyahua-
Chaya, sehemu ya Nyahua-Chaya 
yenye urefu wa kilometa 85.4, 
imejengwa kwa sh. bilioni 123.9 
ikiwa ni mkopo wenye masharti 
nafuu kutoka Mfuko wa Maendeleo 
ya Kiuchumi ya Kuwait (KFAED), 
ambapo Tanzania imechangia 
asilimia 28 na KFAED imechangia 
asilimia 72 katika mkopo huo.

Anasema kukamilika kwa 
barabara hiyo kutapunguza urefu 
wa safari kwa magari yanayopita 
katika barabara hiyo na kuleta 
tija kwa wasafiri na wasafirishaji 
wa mikoa ya Tabora, Kigoma 
na Katavi, ambao wamekuwa 
wakipitisha bidhaa zao.

Rais Samia anasema serikali 
itahakikisha inamaliza na 
kufungua miradi yote ya barabara 
iliyomalizika kujengwa nchi nzima 

Rais Samia aifungua barabara ya 
Nyahua - Chaya ya kilometa 85.4
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n  ASEMA serikali ya awamu ya sita itamaliza 
na kufungua miradi yote ya barabara nchini

n  APONGEZA TANROADS kwa kazi bora na 
ya ufanisi wa ujenzi wa miradi ya  barabara

n	 ASISITIZA dhamira yake ni kuifungua nchi 
kupitia miundombinu ya barabara

Barabara ya Tabora-
Nyahua-Chaya, sehemu 
ya Nyahua-Chaya yenye 
urefu wa kilometa 85.4, 

imejengwa kwa sh. 
bilioni 123.9 ikiwa ni 

mkopo wenye masharti 
nafuu kutoka Mfuko wa 

Maendeleo ya Kiuchumi ya 
Kuwait (KFAED), ambapo 

Tanzania imechangia 
asilimia 28 na KFAED 
imechangia asilimia 

72 katika mkopo huo. 
Kukamilika kwa barabara 
hiyo kutapunguza urefu 

wa safari kwa magari 
yanayopita katika barabara 

hiyo na kuleta tija kwa 
wasafiri na wasafirishaji 

wa mikoa ya Tabora, 
Kigoma na Katavi, ambao 
wamekuwa wakipitisha 

bidhaa zao.
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Barabara ya Nyahua hadi 
Chaya yafunguliwa rasmi

katika kichwa chake, historia 
aliyoipata akiwa bungeni kutoka 
kwa Mbunge wa Urambo, 
Magreth Sitta.

Anasema wakati akiwa 
mbunge ndani ya Bunge, Mbunge 
wa Urambo, Magreth alikuwa 
analalamika ukosefu wa barabara 
za lami mkoani humo, licha 
ya mkoa huo kuwa chachu ya 
kupigania Uhuru wa Tanzania, 
ambapo sasa anamuhakikisha 
kuwa mkoa huo utakuwa na 
barabara za lami.

‘’Nafarijika sana ninapofungua 
barabara hii, nakumbuka dada 
yangu Mama Sitta aliwahi 
kulalamika bungeni. Sasa 
namwambia serikali ya awamu ya 
sita italimaliza hilo na kuhakikisha 
mkoa mzima unakuwa na 
barabara za lami ili kurahisisha 
shughuli za usafiri na usafirishaji 
kufanyika kwa kasi,’’ anasema.

Anaongeza ‘’Barabara hii 
ni muhimu sana kwa kuwa ni 
barabara kuu inayounganisha 
Tabora na mikoa mingine 
ikiwemo Singida, Kigoma, Katavi 
na nchi jirani za DRC na Burundi. 
Hivyo kumalizika kwa kipande 
hicho ni fursa kubwa ya kiuchumi 
kwa nchi,’’ anasema.

Anasema barabara hiyo pia 
itarahisisha biashara baina ya 
Tanzania na nchi za jirani kupitia 
Bandari ya Dar es Salaam, hivyo 

kumalizika kwa barabara hiyo ni 
moja ya mipango bora ya serikali 
kuwa na miundombinu ya uhakika 
ya barabara.

‘’Nawashukuru sana Mfuko 
wa Kiuchumi wa Maendeleo wa 
Kuwait kwa kufanikisha ujenzi 
wa barabara hii, hivyo naahidi 
ushirikiano wa dhati na nchi ya 
Kuwait na Tanzania kuendelea kwa 
kuwa ni marafiki wa muda mrefu 
na serikali itaendelea kudumisha 
uhusiano huo na umoja uliopo,’’ 
anasema.

Anasema Serikali inaendelea na 
ujenzi wa barabara na madaraja 
ili kuifungua na kuunganisha 
nchi katika kanda zote na hivyo, 
kuchochea maendeleo kwa kasi 
kwa wananchi, hivyo wananchi 
wana wajibu wa kuitunza barabara 
hiyo na miundombinu yake.

“Barabara zinajengwa kwa 
fedha nyingi hivyo zitunzeni ili 
zidumu kwa muda mrefu na 
zitumieni kukuza shughuli za 
kiuchumi. Kuna tabia za baadhi 
ya watu kuhujumu miundombinu, 
hivyo wanapaswa kutambua kuwa 
serikali itawachukulia hatua kali 
wanaoendekeza vitendo hivyo,’’ 
anasema.

Anaongeza: “Acheni kuchimba 
mchanga kwenye hifadhi za 
barabara na madaraja kwani 
kufanya hivyo ni kuhujumu 
miundombinu na kuisababishia 
Serikali hasara na kero kwa 
wananchi.”

WAZIRI PROFESA MBARAWA 
AWATAKA WANANCHI

KUITUMIA BARABARA HIYO 
KUKUZA UCHUMI

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Profesa Makame Mbarawa, 
amewataka wakazi wa mikoa ya 
Tabora, Kigoma na Katavi kuitumia 
barabara hiyo kujiletea maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi kwa kuwa 
ujenzi wa barabara hiyo ni nyenzo 
kwao kujikomboa.

Anasema Wizara itaendelea 
kuiimarisha Bodi ya Mfuko wa 
Barabara ili uhudumie barabara 
nyingi zaidi na kumalizika kwa 
barabara hiyo ni moja ya juhudi 
ya Rais Samia kuhakikisha nchi 
inakuwa na barabara za lami zenye 
viwango vya juu ili kuwarahisishia 
wananchi maendeleo.

Waziri Profesa Mbarawa 
anasema ujenzi wa barabara hiyo 
ni sehemu ya mikakati ya serikali 
ya awamu ya sita kuhakikisha 
wanatekeleza miradi yote iliyopo 
kwa kuhakikisha inamalizika kwa 
wakati na kwa ubora unaotakiwa, 
hivyo wananchi wanapaswa kuunga 
mkono juhudi hiyo kwa kutunza, 
kulinda miundombinu ya barabara. 
”Tunakupongeza Rais Samia kwa 
juhudi zako za kuhakikisha kila siku 
miradi ya barabara inajengwa na 
kumalizika ili kuifungua nchi, hivyo 
nikiwa kama Waziri nitahakikisha 
nazitaka taasisi zote zilizo chini 
yangu kuhakikisha zinamaliza 
miundombinu wanayoisimamia,’’ 
anasema.

BUNGE LAMPONGEZA 
RAIS SAMIA KWA UJENZI WA 

MIUNDOMBINU YA BARABARA
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Miundombinu, 
Moshi Kakoso, anasema amekuwa 
akipita maeneo mbalimbali ya 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa 
Makame Mbarawa amewataka 

wakazi wa mikoa ya Tabora, Kigoma  
na Katavi kuitumia barabara hiyo 

kujiletea maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi kwa kuwa ujenzi wa 

barabara hiyo ni nyenzo kwao 
kujikomboa.
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nchi na kushuhudia mafanikio 
makubwa ya serikali ya awamu 
ya sita katika kutekeleza miradi 
ya miundombinu kwa kasi 
kubwa.

“Wanaosema hakuna 
miradi inayoendelea nchini 
wanadanganya na wanapaswa 
kukemewa, Rais Samia 
unafanya kazi kubwa ya ujenzi 
wa miradi ya miundombinu na 
hilo sisi kama Bunge tumeliona 
katika ziara zetu tunazofanya 
maeneo mbalimbali ya nchi,’’ 
anasema.

Anasema ujenzi wa barabara 
hiyo ni kielelezo tosha kuwa 
serikali ya awamu ya sita 
imedhamiria kuwakomboa 

Rais Samia aifungua barabara ya Nyahua 
wananchi kiuchumi kwa 
kuwa barabara hiyo ni 
msaada kwa wakazi wa 
Uyui na mkoa mzima 
wa Tabora kwa kuwa 
itawasaidia kusafirisha 
bidhaa zao kutoka 
Tabora na kwenda mikoa 
mingine.

‘’Ufunguzi wa barabara 
hiyo una manufaa 
makubwa kwa nchi, 
kwa kuwa barabara 
hiyo ni muhimu katika 
kuiunganisha nchi na nchi 
za jirani katika ufanyaji wa 
biashara. Tunakupongeza 
wewe binafsi na serikali 
kwa kazi kubwa ya 
kuwaletea maendeleo 
wananchi,’’ anasema.

 
KUWAIT YAAHIDI 
USHIRIKIANO NA 

TANZANIA   
Naibu Mkurugenzi 

Mkuu wa KFAED, Waleed 
SH. Albahar, alimpongeza 
Rais Samia kwa uongozi 
wake na kumuahidi 
Kuwait itaendelea 
kushirikiana na Tanzania 
katika utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya 
kimaendeleo nchini 
kwa kuwa imekuwa 
ikishirikiana kwa muda 
mrefu.

‘’Umekuwa ukifanya 
kazi kubwa ya ujenzi 
ya miundombinu, 
Tutaendeleza ushirikiano 
huu ambao umedumu 
kwa muda mrefu 
na tuna matumaini 
makubwa ushirikiano 
huu utaendelea zaidi kwa 
kuwa Tanzania na Kuwait 

wamekuwa marafiki toka 
1978,’’ anasema.

A n a o n g e z a : 
‘’Tunapongeza ushirikiano 
baina ya Wizara ya Fedha 
na Mfuko wa Kuwait, 
watu wote walioshiriki 
ujenzi wa mradi huu wa 
barabara, ambao una 
manufaa makubwa kwa 
wananchi na serikali ya 
Tanzania katika kuwaletea 
maendeleo,’’ anasema.

DKT. BATILDA ASEMA 
BARABARA HIYO

INAUFUNGUA 
KIUCHUMI MKOA WA 

TABORA
Mkuu wa Mkoa wa 

Tabora, Balozi Dkt. 
Batilda Burian, anasema 
anampongeza Rais Samia 
kwa kuupiga mwingi na 
katika kipindi chake cha 
mwaka mmoja, amekuwa 
kiongozi aliyeleta 
mafanikio makubwa 
mkoani humo, ikiwemo 
utekelezaji wa miradi 
mikubwa ya kimaendeleo.

Anasema Rais Samia 
ameweza kutatua kero 
na shida za wananchi 
kupitia fedha za Uviko-19, 
ambapo mkoa huo 
umebahatika kutekeleza 
miradi mingi, ikiwemo 
ujenzi wa shule shikizi, 
madarasa, vituo vya afya 
na mambo mengine 
mengi.

‘’Sisi tumesema 
Tabora wao ni Nyuki wa 
Mama, hivyo tutakulinda 
kwa nguvu zote kwa 
kuwa uwepo wa miradi 
mikubwa ya kimaendeleo 

“Wanaosema 
hakuna miradi 

inayoendelea nchini 
wanadanganya 
na wanapaswa 

kukemewa, Rais 
Samia unafanya 

kazi kubwa ya 
ujenzi wa miradi 

ya miundombinu 
na hilo sisi kama 

Bunge tumeliona 
katika ziara zetu 

tunazofanya 
maeneo mbalimbali 

ya nchi,’’ anasema.
Anasema ujenzi wa 

barabara hiyo ni 
kielelezo tosha kuwa 

serikali ya awamu 
ya sita imedhamiria 

kuwakomboa 
wananchi kiuchumi 
kwa kuwa barabara 

hiyo ni msaada 
kwa wakazi wa Uyui 

na mkoa mzima 
wa Tabora kwa 

kuwa itawasaidia 
kusafirisha bidhaa 
zao kutoka Tabora 
na kwenda mikoa 

mingine.

Rais Samia ameweza 
kutatua kero na shida za 
wananchi kupitia fedha 
za Uviko-19, ambapo 
mkoa huo umebahatika 
kutekeleza miradi mingi 
ikiwemo ujenzi wa shule 
shikizi, madarasa, vituo 
vya afya na mambo 
mengine mengi.

DKT. BATILDA
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hususan ya ujenzi mkoani 
kwetu ni chachu ya maendeleo 
kwa mkoa na nchi kwa ujumla. 
Tunakushukuru sana Rais 
Samia,’’ anasema.

Balozi Dkt. Batilda anasema 
akiwa Mkuu wa Mkoa huo, 
atahakikisha barabara hiyo 
inalindwa kwa kuwa imekuwa 
msaada kwao katika kuleta 
maendeleo kwa wananchi 
kwa kuwa imerahisisha usafiri 
kwa wananchi kutoka Singida, 
Tabora, Katavi hadi Kigoma.

WABUNGE WAISHUKURU 
SERIKALI

Wabunge wa majimbo 
yanayounda wilaya ya Uyui, 
mkoa wa Tabora, Igalula 
na Tabora Kaskazini (Uyui), 
wamesema ujenzi wa barabara 
hiyo ni kielelezo tosha kuwa 
serikali ya awamu ya sita 
imekuwa mstari wa mbele katika 
kuwatumikia wananchi katika 
ujenzi wa miundombinu.

Mbunge wa Igalula, Venance 
Protas, anasema akiwa  mbunge 
wa eneo hilo, ambapo barabara 
hiyo imepita anaishukuru 
serikali na Rais Samia kwa 
kuwa wamemrahisishia kazi 
kwa wananchi na ujenzi huo 
umetekeleza Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM.

‘’Tunakushukuru sana Rais 
Samia umetupa heshima 
kubwa kwa ujenzi wa barabara 
hii. Umekuwa na nia ya dhati 
ya kuleta maendeleo nchini. 
Nimesimama kukueleza asante 
na tutazidi kukupenda daima,” 
anasema Mbunge huyo huku 
akiongeza barabara hiyo 
imekuwa msaada mkubwa 
kwao.

Anasema serikali  ya awamu 
ya sita imekuwa ikitekeleza 
miradi mingi ya ujenzii katika 
jimbo la Igalula, ikiwemo mradi 
wa reli ya kisasa ya SGR, hivyo 
kumalizika kwa mradi huo 
wa barabara ni faraja kubwa 
kwao na utazidi kuwanufaisha 
wananchi wa eneo hilo kiuchumi.

Naye, Mbunge wa Tabora 
Kaskazini (Uyui), Almas Maige, 
anasema Wilaya ya Uyui ina 
majimbo mawili, ambayo ni 
Igalula na Tabora Kaskazini, 
anampongeza Rais Samia 
kwa kufungua barabara hiyo 
kwa kuwa amefanya kitu 
kitakachoacha historia kubwa 
kwao juu ya barabara hiyo.

Naye, Kashinde 
Abdulrahman ambaye ni mkazi 
wa Igalula ,anasema yeye binafsi 
anamuona Rais Samia kama 
malkia aliyekuja kuwakomboa 
Tabora kwa kuwa ameweza 

Rais Samia aifungua 
barabara ya Nyahua

kubadilisha hali na maisha 
ya vijana, ambao wengi 
walikuwa hawana shughuli 
za kufanya, lakini ujio 
wa miradi ya maendeleo 
ikiwemo ujenzi wa barabara 
hiyo iliyomalizika na ujenzi 
wa reli ya kisasa ya Stardand 
Gauge ni fursa adhimu.

‘’Kaka, nakuambia vijana 
wengi sasa wako katika 
ujenzi wa reli wanafanya kazi 
za vibarua na uhakika wa 
kupata elfu 10 ni mkubwa, 
maisha ya vijijini ni magumu 
na inapotokea miradi kama 
hii ndio fursa yenyewe. 
Tunamshukuru sana kwa 
kuwa amekuwa akifanya 
kazi kubwa,’’ anasema.

Kashinde anasema 
akiona barabara nzuri ana 
kumbuka mambo mengi, 
ambapo zamani walikuwa 
wanatumia hadi saa nne au 
tano kufika Tabora mjini, 
lakini sasa hali imekuwa 

tofauti kutokana na uwepo 
wa barabara iliyojengwa 
kwa kiwango cha lami.

‘’Kipindi cha masika 
ndugu yangu, hali ilikuwa 
mbaya sana, hususan katika 
daraja la Kizengi na Nyahua, 
ambapo kulikuwa kuna 
sababisha adha kubwa ya 
usafiri na hata watu wakati 
mwingine kupata matatizo 
ya kiuchumi, ikiwemo 
kushindwa kusafirisha 
mizigo yao kupeleka Tabora, 
Mpanda au Singida,’’ 
anasema.

Hivyo, ataendelea 
kumshukuru Rais Samia 
na TANROADS kwa kazi 
kubwa waliyoifanya ya 
ujenzi wa barabara hiyo, 
ambayo kwao imekuwa 
mkombozi mkubwa kwa 
kuwa walikuwa wanaishi 
katika mateso makubwa 
kutokana na kukosa kwa 
miundombinu bora ya 
barabara.

Mbunge wa Igalula, 
Venanc Protas, 
anasema akiwa kama 
mbunge wa eneo hilo 
ambapo barabara hiyo 
imepita anaishukuru 
serikali na Rais 
Samia kwa kuwa 
wamemrahisishia 
kazi kwa wananchi 
na ujenzi huo 
umetekeleza Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM.
‘’Tunakushukuru sana 
Rais Samia umetupa 
heshima kubwa kwa 
ujenzi wa barabara 
hii. Umekuwa na nia 
ya dhati ya kuleta 
maendeleo nchini. 
Nimesimama kwa 
kukueleza asante na 
tutazidi kukupenda 
daima...
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Na Mwandishi Wetu

MRADI wa ujenzi wa 
barabara ya Nyahua-
Chaya yenye urefu 
wa kilometa 85.4 

unaelezwa kuwa moja ya 
miradi bora ya barabara 
inayoendelea kujengwa nchi 
nzima na serikali ya awamu ya 
sita chini ya uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Mradi huo ni sehemu ya 
barabara ya Manyoni mkoani 
Singida hadi Tabora yenye 
urefu wa kilometa 259.7, 
ambayo serikali ya awamu 
ya sita imeutekeleza ikiwa na 
lengo la kuhakikisha ukanda 
wa kati (central corridor) kuna 
kuwa na barabara nzuri za 
lami.

Sehemu ya Barabara ya 
Nyahua hadi Chaya imejengwa 
kwa gharama ya sh. bilioni 
123.9, ikiwa imegharamiwa 
ni mkopo wa gharama nafuu 
kutoka Mfuko wa Maendeleo 
ya Kiuchumi ya Kuwait 
(KFED), ambapo Tanzania 
imegharamia kwa asilimia 28 
huku Kuwait ikigharamia kwa 
asilimia 72.

Akiuzungumzia mradi huo, 
Mtendaji Mkuu Wakala ya 
Barabara nchini (TANROADS), 
Eng. Rogatus Mativila, 
anasema ujenzi wa barabara 
ya Nyahua-Chaya umehusisha 
madaraja makubwa mawili, 
makalvati makubwa 32 na 
madogo 60.

Anasema ufunguzi wa 
barabara hiyo ni sehemu ya 
mradi wa ujenzi wa barabara 
kuu ya Tabora-Nyahua-Chaya 
yenye urefu wa kilometa 170 
kwa kiwango cha lami uliokuwa 
unatekelezwa na serikali kwa 
usimamizi wa TANROADS, ikiwa 
ni moja ya mipango ya serikali 
katika ujenzi wa miundombinu 
ya barabara.

‘’Mheshimiwa Rais, sehemu 
ya mradi wa barabara hiyo 
Nyahua-Chaya yenye kilometa 
85.4, ambayo utaifungua ni 
sehemu ya barabara kuu 
iliyoanzia Manyoni hadi Tabora 
yenye urefu wa kilometa 259.7. 
Barabara hii inaunganisha 
ukanda wa kati kuanzia 
Manyoni na kupitia mikoa ya 
Tabora, Kigoma na Katavi,’’ 
anasema.

Eng. Mativila anasema pia 
barabara hiyo inaunganisha 
Bandari ya Dar es Salaam na 
nchi za Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DRC) na Burundi 
kwa kupitia Bandari ya Kigoma 
na Karema, hivyo ujenzi wa 
barabara hii ni moja ya fursa 
kubwa kiuchumi kwa Tanzania 

Fahamu ubora, upekee wa 
barabara ya Nyahua-Chaya

n ENG. Mativila ampongeza Rais Samia kwa kuwaondolea adha wananchi

kuendelea kuhudumia shehena 
za mizigo na abiria.

USANIFU WA MRADI 
Eng. Mativila anasema 

upembuzi yakinifu na usanifu 
wa barabara hiyo kutoka Tabora-
Nyahua-Chaya yenye urefu 
wa kilometa 170 ulifanywa na 
kampuni ya Crown Teck-Consult 
Ltd ya Tanzania kwa gharama ya 
sh. bilioni 1,374,980,000.00 na 
kazi ilikamilika Mei 2011.

Anasema mapitio ya usanifu 
wa kina na uandaaji wa nyaraka 
za zabuni ulifanywa na kampuni 
ya Engineering Consultant Group 
(ECG) ya Misri ikishirikiana na 
Kampuni kutoka Kuwait ya 
Industrial and Engineering Office 
pamoja na Tanzania Building 
Agency (TBA) kwa gharama ya 
sh. bilioni 703,456,435.56 na kazi 
hiyo kukamilika Septemba, 2016.

Anasema kulingana na usanifu 

wake, barabara hiyo imejengwa 
kwa upana wa mita 9.5, ambapo 
mita 6.5 ni njia ya magari na mita 
1.5 kila upande ni mabega ya 
barabara kwa ajili ya watembea 
kwa miguu na kuipa uwezo na 
uimara barabara hiyo kupitisha 
watu na magari bila wasiwasi 
wowote.

‘’Matabaka ya chini ya 
barabara hiyo yaani G7 na G15 
yote yamejengwa kwa unene 
wa milimita 150. Huku tabaka la 
msingi lina unene wa milimita 
200, ambapo limejengwa kwa 
kuchanganya changarawe na 
saruji (cement stabilized subbase 
(C1) ),’’ anasema Eng. Mativila.

Anasema pia tabaka la kati 
(CRR Base Course) lina unene wa 
milimita 150 na limejengwa kwa 
mawe yaliyosagwa na tabaka la 
juu (Wearing Course) limejengwa 
kwa lami nyepesi (Double Surface 

Dressing) na kuifanya 
barabara hiyo kuwa 
imara na yenye uwezo wa 
kudumu kwa miaka mingi 
zaidi.

‘’Uwepo wa madaraja 
yaliyojengwa imara 
yanaongeza uimara wa 
barabara hiyo, ambayo 
ina madaraja mawili yenye 
urefu wa 68 kila moja 
kwa sehemu ya Nyahua 
na Kizengi, pia kuna 
makalavati makubwa ‘box 
culvert’ 32 na makalavati 
madogo 60, ambayo 
nayo yamejengwa katika 
barabara hiyo,’’ anasema.

Kwa mujibu wa Eng. 
Mativila, mradi huo 
umejengwa na kampuni ya 
China Henan International 
Cooperations (CHICO) ya 
China kwa gharama ya sh. 
bilioni 123,916,039,542.98 
ikijumuisha kodi ya 
ongezeko la thamani yaani 
VAT ikiwa ni gharama ya 
ujenzi wa barabara hii.

Aidha, anasema 
mhandisi mshauri wa 
mradi huo alikuwa kampuni 
ya Abduljebain Engineering 
Consulting Office ya kutoka 
Kuwait, ambapo walishirikiana 
na kampuni ya DOCH Ltd ya 
Tanzania katika ushauri wa 
ujenzi wa barabara hiyo ya 
Nyahua-Chaya yenye urefu wa 
kilometa 85.4.

‘’Kukamilika kwa barabara 
hii sasa kunaifanya barabara 
yote ya Manyoni-Itigi-
Tabora kuwa ya kiwango cha 
lami na hivyo kupunguza 
msongamano kwenye 
barabara ya Nzega-Singida-
Manyoni, ambayo watu 
walikuwa wanapita huko 
kutokana na uchakavu wa 
barabara uliokuwepo awali,’’ 
anasema.

Anasema anaishukuru 
serikali ya awamu ya sita 
chini ya Rais Samia kuendelea 
kuiamini TANROADS kwa kuipa 
fedha  kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo ya ujenzi 
wa barabara, madaraja na 
viwanja vya ndege kwa ufanisi 
mkubwa.

‘’Tunachokuahidi ni 
kutokuangusha kwa kuwa 
tumedhamiria kufanya 
kazi kubwa ya kuhakikisha 
tunatekeleza Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kwa ufanisi mkubwa 
kwa kuwa wajibu wetu ni 
kuhakikisha dira na maono 
makubwa uliyokuwa nayo 
Rais Samia kuifungua nchi 
inakamilika kwa wakati 
na kwa ufanisi mkubwa,’’ 
anasema.

Hivyo, anasema ujenzi 
wa mradi wa barabara hiyo 
umetumia fedha nyingi, 
anawataka watumiaji wa 
barabara hiyo kuhakikisha 
wanaitunza miundombinu 
yake ili iweze kudumu na 
kutumika kwa muda mrefu 
zaidi kama ilivyotakiwa 
na kuwa mabalozi wema 
kwa kuwafichua wizi wa 
miundombinu ikiwemo taa 
na alama za barabarani.

n BARABARA ya Manyoni-Itigi-Tabora kuwa ya kisasa ya kiwango cha lami 

‘’Kukamilika 
kwa barabara hii 
sasa kunaifanya 

barabara yote 
ya Manyoni-Itigi-

Tabora kuwa 
ya kiwango cha 

lami na hivyo 
kupunguza 

msongamano 
kwenye barabara 
ya Nzega-Singida-
Manyoni, ambayo 

watu walikuwa 
wanapita huko 

kutokana na 
uchakavu 

wa barabara 
uliokuwepo 

awali’’ anasema.
Anaishukuru 

serikali ya 
awamu ya sita 

chini ya Rais 
Samia kuendelea 

kuiamini 
TANROADS kwa ...
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NA HAMIS SHIMYE, SIKONGE

SHIDA ya zaidi ya miaka 
20 sasa imeondoka. 
Ndivyo unavyoweza 
sema namna adha 

kubwa ya usafiri waliyokuwa 
wanaipata wananchi kutoka 
mikoa ya Tabora na Mpanda 
katika kusafirisha bidhaa zao 
kutoka mkoa mmoja kwenda 
mwingine kutumia siku nne au 
hata saa 7 hadi nane sehemu ya 
saa moja na nusu.

Umbali wa kutoka 
Sikonge mkoani Tabora hadi 
Mpanda(Katavi) ni sehemu 
yenye umbali wa saa moja na 
nusu hadi mawili lakini kabla ya 
ujenzi wa barabara ya Tabora-
Koga-Mpanda yenye urefu wa 
kilometa 342.9, hali ilikuwa 
mbaya ikiwemo vifo, watu 
kuharibikiwa mazao yao.

Jambo hili lilisababisha 
serikali kuja na mipango 
mikakati ya ujenzi wa barabara 
ya lami katika eneo hilo, ili 
kuweza kuwaondolea adha 
kubwa wananchi waliokuwa 
wanaipata walipokuwa 
wanaitumia barabara 
hiyo, ambapo wananchi 
wanaishukuru serikali na 
Wakala ya Barabara Tanzania 
(TANROADS).

n RAIS Samia asema barabara hiyo ni kichocheo cha uchumi kwa wananchi wa Tabora, Katavi na Rukwa
n ITAZIDISHA ushirikiano wa kibiashara baina ya Tanzania na nchi jirani zikiwemo DRC, Burundi na Zambia

Akifungua barabara 
hiyo, Rais Samia Suluhu 
Hassan anasema 
anajisikia faraja kubwa 
kukamilika kwa barabara 
na kuwaondolea adha 
wananchi waliyokuwa 
wanaipata kwa kuwa 
barabara iliyokuwepo 
haikuwa nzuri, ilikuwa 
hatari kubwa kwao.

Anasema kufunguliwa 
kwa barabara hiyo ni 
kichocheo kikubwa cha 
uchumi kwa wananchi wa 
Tabora na Mpanda ambao 
wengi wao ni wafugaji na 
wakulima, sasa wataweza 
kufanya shughuli zao kwa 
ufanisi mkubwa ndani ya 
mikoa hiyo na mingineko 
pamoja na nchi jirani.

‘’Nia na malengo ya 
serikali ni kufanya ujenzi 
wa miradi ya barabara, 
ambapo nawaahidi leo 
nimeifungua barabara 
ya Tabora-Koga-Mpanda 
yenye urefu wa kilometa 
342.9, serikali pia ina 
mpango wa ujenzi wa 
barabara ya Kwagwira hadi 
Bandari ya Kalema mkoani 
Katavi ndani ya mwaka 
ujao wa fedha’’ anasema.

Barabara ya Tabora, 

RAIS SAMIA SULUHU HASSAN 

Najisikia faraja kubwa kukamilika 
kwa barabara na kuwaondolea adha 
wananchi waliyokuwa wanaipata kwa 
kuwa barabara iliyokuwepo haikuwa 
nzuri, ilikuwa hatari kubwa kwao.

Barabara Tabora-Koga-Mpanda 
ya kilometa 342.9 yafunguliwa
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Koga-Mpanda yenye urefu wa 
kilometa 349 iliyogharamiwa 
na Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AFDB) kwa gharama 
ya sh. bilioni 473.45, ikiwa 
ni mkopo wenye masharti 
nafuu, Rais Samia anasema 
itakuwa na mchango mkubwa 
kwa nchi kukuza uchumi na 
kuifungua mikoa ya Katavi na 
Tabora.

Rais Samia anasema 
ujenzi wa barabara za lami 
mkoani Tabora, umekuwa 
na mafanikio makubwa 
na umesaidia kuufungua 
mkoa wa Tabora na Katavi 
na kurahisisha maendeleo 
kwa wananchi wa maeneo 
hayo, ambao awali walikuwa 
wanapata shida na adha 
kubwa ya usafiri.

‘’Nafurahi sana kuwepo 
hapa na kuifungua barabara 
hii. Hii ni ishara kubwa kuwa 
mkoa unafunguka na kukua 
kiuchumi na barabara hii ina 
umuhimu mkubwa kwa kuwa 
inakwenda kuufungua mkoa 
wa Tabora na Katavi na nchi 
za jirani,’’ anasema.

Anaongeza : ‘’Nawashukuru 
sana AFDB kwa ushirikiano 
wao wanaoendelea kutupa 
na kufanikisha ujenzi 
huu na miradi mingine, 
wamekuwa watu safi kwetu 
na wamedhihirisha kweli 
wao ni Benki ya Maendeleo 
Afrika. Hiki walichokifanya 
kwa Tanzania kina thamani 
kubwa.’’

Anasema ana matumaini 
makubwa kumalizika kwa 
barabara  hiyo sasa wakulima 
wa mahindi, wafugaji wa nyuki 
watasafirisha bidhaa zao kwa  
kuwa ujenzi wa barabara hiyo 

umewaondolea adha kubwa 
waliyokuwa nayo awali ya 
kutokuwepo kwa usafiri wa 
uhakika.

‘’Sasa mwananchi wa 
Tabora wataweza kwenda 
Katavi, Burundi au DRC 
kufanya biashara. Barabara 
hii ni muhimu kwa kuwa 
imerahisisha usafiri kwa 
wananchi. Tunapaswa 
kuitunza iweze kudumu 
kwa kuwa barabara hii ni 
kichocheo cha uchumi, utalii,’’ 
anasema.

Rais Samia anasema pia, 
barabara hiyo ina umuhimu 
kwa wananchi wa mikoa ya 
Tabora, Katavi na Rukwa 
na nchi za jirani, ikiwemo 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), Zambia ambao 
wamekuwa wakifanya 
shughuli mbalimbali za 
kibiashara na Tanzania.

‘’Nawaahidi katika mwaka 
ujao wa fedha tutajenga 
barabara ya Mpanda hadi 
Kalema. Lengo la ujenzi huo 
ni kurahisisha ufanyaji wa 
biashara wa mizigo kutoka 
Bandari ya Dar es Salaam, 
Kalema hadi DRC. Hii 
lazima tuijenge kwa kuwa ni 
barabara muhimu’’ anasema

Anaongeza :  
‘’Nawapongeza sana 
TANROADS, Waziri kwa 
kazi kubwa mliyoifanya 
hadi kufanikisha ujenzi 
wa barabara hii muhimu, 
ambayo sasa ile shida kubwa 
waliyokuwa wanaipata 
wananchi imekwisha. Sasa ni 
wakati wa kuitumia barabara 
hiyo kuvutia wawekezaji 
na kuhamasisha kilimo na 
uzalishaji wa asali ili kukuza 

Barabara ya Tabora-Koga-
Mpanda yafunguliwa

‘’Mwaka ujao wa fedha 
kuna miradi mingi ya 
barabara itatekelezwa 
ikiwemo ujenzi wa 
barabara kutoka Sikonge 
hadi Mbeya na nyinginezo 
ambazo zitakwenda 
kufungua uchumi wa 
nchi na maeneo husika 
ya watu. Rais Samia 
amedhamiria kuijenga 
nchi’’ anasema
Anasema anampongeza 
Rais Samia kwa kazi 
kubwa anayoifanya ya 
ujenzi wa miundombinu 
maeneo mbalimbali 
ya nchi, hivyo akiwa 
kama msaidizi wake 
atahakikisha miradi 
yote inamalizika kwa 
wakati na kwa kiwango 
kinachotakiwa.

uchumi wa wananchi 
wa mikoa ya Ukanda wa 
Magharibi,” anasema Rais 
Samia.

AWAPA KARIPIO WEZI 
MBIUNDOMBINU YA 

BARABARA,
AVIPA MAAGIZO 

VYOMBO VYA ULINZI NA 
USALAMA

Anasema serikali 
inajitahidi kufanya ujenzi 
wa miradi ya barabara, 
madaraja maeneo 
mbalimbali ya nchi, lakini 
kumekuwepo na watu 
wanaohujumu miradi hiyo, 
hivyo sasa ni wakati wa 
kuwachukulia hatua kwa 
kuwa wanaofanya vitendo 
hivyo ni wahujumu wa 
uchumi.

‘’Nina taarifa kuna watu 
wameiba taa na alama 
za barabarani, naviomba 
vyombo vya ulinzi na 
usalama kuwachukulia 
hatua.  Miradi hii na mingine 
yote ya barabara ni yetu na 
tunapaswa kuilinda kwa 
nguvu kubwa,’’ anasema.

Rais Samia anasema 
kuna umuhimu mkubwa 
wa Watanzania kutunza 
na kulinda miundombinu 
ya barabara na madaraja 
ili idumu kwa muda mrefu 
na wote watakaohusika 
na vitendo vya uhujumu 
miundombinu hiyo 
wachukuliwe hatua za 
kisheria.

“Tunzeni miundombinu 
kwa manufaa yenu 
wenyewe kumbukeni 
maendeleo ni safari na 
kila safari huanza na hatua 
za awali,” anasisitiza Rais 
Samia.

WAZIRI PROFESA 
MBARAWA ATAJA 

MIPANGO YA RAIS SAMIA 
UJENZI WA BARABARA
Waziri wa Ujenzi na 

Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa anasema Serikali 

ya awamu ya sita chini 
ya Rais Samia imepanga 
kuunganisha barabara 
ya Kagwila - Karema ili  
kuvutiwa wasafirishaji wa 
kwenda DRC kutumia njia 
hiyo hali itakayochochea 
maendeleo ya mikoa ya 
Kanda ya Magharibi.

Anasema serikali pia 
ina mpango wa kujenga 
barabara za Ipole - Rungwa 
na Mpanda-Uvinza kwa 
kiwango cha lami ili kukuza 
fursa za kilimo, mifugo, 
utaliii katika Hifadhi ya 
Katavi na biashara kati 
ya Tanzania na nchi za 
DRC, Rwanda, Burundi na 
Zambia na hivyo kukuza 
Uchumi.

‘’Nia na malengo ya 
serikali ya awamu ya sita 
ni makubwa, hivyo akiwa 
kama Waziri atahakikisha 
anasimamia mipango hiyo 
ili serikali iweze kutekeleza 
kwa kasi kubwa kwa 
kuwa ina dhamira kubwa 
ya kuwaondolea shida 
wananchi wa maeneo 
hayo,’’ anasema.

Anasema ujenzi wa 
barabara hiyo ni faida 
kubwa kwa nchi, huku 
akiwaahidi wananchi 
serikali itaendelea ujenzi 
wa miradi mbalimbali 
ya barabara kwa kuwa 
dhamira ni kuhakikisha 
nchi inakuwa na barabara 
za lami ili kurahisisha usafiri 
na usafirishaji.

‘’Mwaka ujao wa fedha 
kuna miradi mingi ya 
barabara itatekelezwa 
ikiwemo ujenzi wa barabara 
kutoka Sikonge hadi Mbeya 
na nyinginezo ambazo 
zitakwenda kufungua 
uchumi wa nchi na maeneo 
husika ya watu. Rais Samia 
amedhamiria kuijenga 
nchi,’’ anasema.

Anasema anampongeza 
Rais Samia kwa kazi kubwa 
anayoifanya ya ujenzi 
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Barabara ya Tabora-Koga-Mpanda
wa miundombinu maeneo 
mbalimbali ya nchi, hivyo 
akiwa kama msaidizi wake 
atahakikisha miradi yote 
inamalizika kwa wakati na 
kwa kiwango kinachotakiwa.

AFDB YAIPONGEZA 
SERIKALI KUTATUA SHIDA

Meneja Mkazi wa Benki 
ya Maendeleo ya Afrika 
nchini Tanzania, Dk. Patricia 
Laverley, anasema kukamilika 
kwa barabara hiyo historia 
kwao kutokana na shida 
waliyokuwa wanaipata 
wananchi wa mikoa ya 
Katavi na Tabora hadi wao 
wakaamua kutoa mkopo kwa 
serikali.

‘’Wananchi walikuwa 
wanapata shida sana katika 
usafiri hususan eneo la Mto 
Koga, awali hali imekuwa 
kutokana na uwepo wa 
barabara nzuri na ujenzi 
wa daraja katika eneo hilo, 
ambapo awali hali ilikuwa 
mbaya na watu walishindwa 
kufanya shughuli zao za 
kiuchumi,‘’ anasema.

Anasema ujenzi wa 
barabara hiyo ni faraja 
kubwa kwao kwa kuwa 
jambo walilolianza 2019 kwa 
kuweka jiwe la msingi mkoani 
Katavi sasa limekamilika 
ikiwemo Rais Samia kufungua 
barabara hiyo, ambayo ni 
mkombozi kwa uchumi wa 
wananchi wa maeneo hayo 
na nchi jirani.

‘’Natoa salamu za dhati 
kutoka AFDB kwako Rais 

Samia kwa kazi kubwa ya 
ujenzi wa barabara hii, kwa 
kuwa wananchi wa Tabora 
na Katavi wamepata ahueni 
kubwa na kuimarisha 
uchumi wa wananchi. 
Awali hali ilikuwa mbaya 
ikiwemo watu kutumia muda 
mwingi wakiwa barabarani,’’ 
anasema.

RC DKT. BATILDA ASEMA 
SIKONGE SASA KAMA 

ULAYA
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 

Balozi Dkt. Batilda Burian 
anasema ujenzi wa barabara 
hiyo umesaidia kuibadilisha 
Tabora na wilaya ya Sikonge, 
ambapo uwepo wa taa 
umeifanya eneo hilo kuwa 
kama Ulaya kutokana na 
ubora na upekee uliopo sasa 
kutokana na barabara hiyo.

‘’Tunakupongeza Rais 
Samia kwa barabara hii, 
imeifanya Sikonge kuwa 
kama Ulaya, imesaidia 
wakulima kufanya shughuli 
zao na hata kuwa na uhakika 
wa biashara zao kwenda 
maeneo mbalimbali kwa 
kuwa kuna biashara nzuri na 
ya kisasa,’’ anasema.

RC KATAVI AIPONGEZA 
SERIKALI KWA BARABARA 

HIYO
Mkuu wa Mkoa wa 

Katavi, Mwamvua Mrindoko, 
anasema ujenzi wa barabara 
hiyo umesaidia kuufungua 
mkoa wao ikiwemo wananchi 
wanaofanya shughuli zao za 
Kilimo kufanya biashara zao 

bila usumbufu na kukuza 
uchumi wa mkoa.

‘’Hii ni historia kwetu, 
uwepo wa barabara hii 
sasa wakulima, wafugaji 
wa nyuki wanafanya 
shughuli zao bila wasiwasi 
na kwa usalama mkubwa 
kwa kuwa kuna barabara 
nzuri na yenye viwango 
imejengwa na serikali,’’ 
anasema.

BUNGE LAPONGEZA 
HUKU MWENYEKITI 
KAKOSO AKIELEZA 

HISTORIA YA USUMBUFU  
WALIOKUWA 

WANAUPATA KATIKA 
BARABARA HIYO.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bunge ya Miundombinu, 
Moshi Kakoso, ambaye pia 
ni Mbunge wa Mpanda, 
anasema barabara hiyo 
ina historia kubwa kwake 
ikiwemo usumbufu 
mkubwa aliokuwa anaupata 
pamoja na wananchi kutoka 
Katavi kwenda Tabora.

‘’Miaka 20 nyuma 
hali ilikuwa mbaya sana 
nina historia nako, ujenzi 
wa barabara hii sasa 
umesaidia hata kupandisha 
gunia la mahindi ambapo 
limefika elfu 50 kutoka 
elfu 18 kipindi cha nyuma. 
Nakupongeza sana Rais 
Samia nakumbuka mengi 
sana kuhusiana na shida 
iliyokuwepo eneo hilo,’’ 
anasema.

Anasema akiwa mbunge 
kutoka mkoa wa Katavi na 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Miundombinu, 
anampongeza Rais Samia 
kwa ujenzi wa miradi 
mbalimbali ya barabara 
ambayo imekuwa chachu ya 
mafanikio kwa kurahisisha 
usafiri na usafirishaji.

MBUNGE SIKONGE, 
WANANCHI 

WASHEHEREKEA

Mbunge wa Sikonge, 
Joseph Kakunda anasema 

anaipongeza serikali kwa 
ujenzi wa barabara hiyo kwa 
kuwa imerahisisha usafiri 
kwa wananchi wa maeneo 
hayo na Katavi ambao 
walikuwa wanapata shida 
kubwa na wanaishukuru 
serikali ya awamu ya sita 
kwa kusema ahsante sana.

‘’Tunakushukuru Rais 
Samia na ahsante sana 
kwa barabara hii, umekuwa 
mkombozi wetu kwa kuwa 
umefanya kazi kubwa ya 
ujenzi wa barabara hii, 
ambayo kwetu ni maisha 
na uchumi kwa sababu 
imerahisisha usafiri wa 
wananchi kutoka Tabora 
kwenda Mpanda’’ anasema.

Naye, Khamisi 
Kabwalibwali mkazi wa 
Tutuo, Tabora alisema 
akiwa kama mkazi na 
mwenyeji wa Tabora kwa 
zaidi ya miaka 48, Rais Samia 
amekuwa kiongozi wa 
mfano katika maendeleo, 
ambapo serikali yake 
imeweza kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
kwa kasi kubwa.

‘’Nilikuwa napata kipindi 
cha nyuma kusafirisha 
mazao kupeleka Mpanda. 
Rais Samia amefanya 
makubwa sana na hili 
la barabara ya Tabora 
kwenda Mpanda. Mungu 
amlinde aisee ametuokoa 
maana hali ilikuwa mbaya 
sana nyakati za mvua, 
ambapo tulikuwa tunapata 
shida kubwa kutokana na 
adha ya usafiri,’’ anasema.

Hivyo, anasema 
anampongeza Rais Samia 
kwa ujenzi wa barabara 
hiyo kwa kuwa imekuwa na 
faida kubwa kwao ikiwemo 
usafirishaji wa mazao 
na shughuli nyingine 
wanazofanya sasa kuwa na 
faida kubwa na wanatumia 
muda mchache kutoka 
Tutuo kwenda Mpanda.

‘’Hii ni historia 
kwetu, uwepo wa 
barabara hii sasa 

wakulima, wafugaji 
wa nyuki wanafanya 

shughuli zao bila 
wasiwasi na kwa 
usalama mkubwa 
kwa kuwa kuna 

barabara nzuri na 
yenye viwango 
imejengwa na 

serikali,’’

Mkuu wa Mkoa wa 
Katavi, Mwamvua 

Mrindoko
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NA MWANDISHI WETU

WAKALA ya 
B a r a b a r a 
T a n z a n i a 
( T A N R O A D S ) 

imeitaja barabara ya 
T a b o r a - K o g a - M p a n d a 
ni moja ya barabara 
bora zilizojengwa na 
zinazoendelea kujengwa 
nchini zenye uwezo 
kupitisha magari yenye  
uzito wa tani 65 na ujenzi 
wake umegharimu sh. 
bilioni 473.95.

Mtendaji Mkuu wa 
TANROADS, Eng. Rogatus 
Mativila,   anasema 
barabara hiyo ina urefu wa 
kilometa 342.9, ambayo 
imejengwa kwa kiwango 
cha lami na kampuni tatu 
za ujenzi ili kufupisha muda 
wa ujenzi wa mradi huo, 
ambao ni muhimu kwa 
maendeleo ya wananchi wa 
mikoa ya Tabora na Katavi.

Anasema mradi wa 
ujenzi wa barabara hiyo, 
umesaidia kuondoa 
adha kubwa waliyokuwa 
wanakumbana nayo 
wananchi kipindi cha mvua, 
ambapo walikuwa wanalala 
njiani kwa siku mbili, 
ambapo barabara hiyo 
imejengwa kwa teknolojia 
ya kisasa na viwango vya 
kimataifa.

Eng. Mativila anasema 
mradi wa ujenzi wa 
barabara ya Tabora 
(Usesula) - Koga - Mpanda 
yenye urefu wa kilometa 
342.9 kwa kiwango cha 

lami ni mradi uliokuwa 
na umuhimu mkubwa 
kwa maendeleo ya nchi 
kutokana na barabara hiyo 
kuunganisha mikoa ya 
Tabora, Mpanda na Rukwa 
kwa lami.

‘’Barabara ya Tabora 
– Koga – Mpanda yenye 
urefu wa kilometa 
342.9 ni Barabara kuu 
inayounganisha Mkoa wa 
Katavi na Mkoa wa Tabora. 
Barabara hii ilikuwa ikipitika 
kwa shida sana kipindi cha 
mvua hasa katika maeneo 
ya Mto Koga kutokana na 
mafuriko ya maji ya mvua’’ 
anasema.

Aidha, anasema 
kutokana na umbali mrefu, 
usafiri kati ya Mpanda na 
Tabora ulikuwa ukichukua 
takriban saa saba (7) hadi 
zaidi ya siku mbili kipindi cha 
mvua. Hali hii ilisababisha 
adha kubwa kwa wasafiri 
na wasafirishaji wa bidhaa 
mbalimbali.

‘’Ili kuondoa adha hii 
Serikali ilifanya kila jitihadi 
ya kupata fedha za ujenzi wa 
Barabara hii kwa kiwango 
cha lami na hatimaye Benki 
ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) , ilikubali kutoa 
Mkopo wa Masharti nafuu 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi 
huu,’’ anasema.

Kwa mujibu wa Eng. 
Mativila, AfDB kwa 
kushirikiana na Tanzania 
kupitia Programu ya 
“Transport Sector 
Support Program (TSSP),” 
walikubaliana kuanza ujenzi 

TANROADS yaelezea ubora wa 
barabara ya Tabora – Koga – Mpanda

n MTENDAJI Mkuu Eng. Mativila asema 
imesanifiwa kubeba magari yenye uzito tani 65

Usimamizi (Supervision 
Services) Shilingi 
1 9 , 6 8 5 , 1 1 8 , 4 1 0 . 0 0 , 
Usanifu Shilingi 
1 , 4 3 3 , 6 3 8 , 1 6 6 . 0 0 
na Shilingi 
1,846,109,058.33 kwa 
ajili ya Fidia kwa watu 
walio athiriwa na Mradi 
kwa mujibu wa sheria.

Kulingana na 
usanifu, Eng. Mativila 
anasema barabara hiyo 
imejengwa kwa viwango 
ikiwemo upana wa 
Barabara (Carriage way) 
ni mita 6.5 na mabega 
(Shoulders) upana wa 
mita 1.5 kila upande, 
ambapo imeifanya 
barabara hiyo kuwa 
imara na yenye ubora.

’’Mitaro ya maji ya 
mvua na makalavati 
yamejengwa kuondoa 
maji katika eneo 
la barabara. Hii ni 
pamoja na ujenzi wa 
Daraja la urefu wa 
mita 120 kwenye mto 
Koga. Daraja ambalo 
limejengwa kwa ufanisi 
mkubwa kuwezesha 
kudumu kwa muda 
mrefu,’’ anasema.

Pia, Eng. Mativila 
anasema matabaka 
(Pavement layers) 
ya Barabara hii 
yamejengwa kwa 
kiwango kikubwa, 
ikiwemo tabaka 
la kwanza ni Tuta 
lililojengwa kwa udongo 
wenye uimara wa G3, 
7 na 15 kwa unene wa 
milimita 150 kwa kila 
tabaka;

‘’Tabaka la msingi 
wa chini (Sub base) 
lenye unene wa 
milimita 200 lililojengwa 
kwa kuchanganya 
changarawe na saruji 
(C1); Tabaka kuu la 
msingi (base course) 
lenye unene wa milimita 
150 lililojengwa kwa 
mawe yaliyosagwa kwa 
vipimo maalumu (CRR) 
na;Tabaka la juu (lenye 
lami ngumu) unene wa 
milimita 50,’’ anasema.

Eng. Mativila 
anasema ili kufupisha 
muda wa ujenzi, mradi 
uligawanywa katika 
sehemu tatu ambazo 
sehemu ya kwanza 
ni Usesula-Komanga 
(km 108) na barabara 
unganishi za mji wa 
Sikonge (km 9.6), 
ambapo mkandarasi 
alipewa kujenga eneo 
hilo.

Anasema mkandarasi 
aliyejenga sehemu ya 
kwanza ni Kampuni ya 
Jiangxi Geo - Engineering 
(Group) Corporation 
Ltd kutoka China kwa 
gharama ya Shilingi 
1 6 5 , 2 1 9 , 0 5 0 , 4 1 3 . 0 9 

pamoja na VAT na ujenzi 
ulikamilika Oktoba 25, 
2021.

“ K a m p u n i 
iliyosimamia ujenzi wa 
sehemu ya kwanza ni 
LEA International Ltd JV 
LASA kutoka Canada, 
ikishirikiana na Advance 
Engineering Solutions ya 
Tanzania kwa gharama 
ya dola za Marekani USD 
2,818,363.48 ambayo 
ni sawa na Shilingi 
6 , 4 8 2 , 2 3 6 , 0 0 4 . 0 0 , ’ ’ 
anasema.

Anasema sehemu 
ya Pili ni Komanga - 
Kasinde (km 108) na 
barabara unganishi ya 
mji wa  Inyonga (km 4.8), 
ambapo mkandarasi 
aliyejenga sehemu hiyo 
ni Kampuni ya China 
Wu Yi Co. Ltd kwa 
gharama ya Shilingi 
1 5 1 , 9 6 9 , 8 0 1 , 2 4 9 . 6 8 
pamoja na VAT. Ujenzi 
ulikamilika Oktoba 18, 
2021.

K a m p u n i 
iliyosimamia ujenzi 
wa sehemu hii ni 
Egis Intaernational 
Ltd kutoka Ufaransa 
kwa gharama ya Euro 
698,815.77 na dola 
za Marekani USD 
2,350,332.47, ambayo 
ni sawa na shilingi 
7,152,804,106.00 hadi 
ujenzi ulipokamilika. 

Anasema sehemu 
ya Tatu ni Kasinde- 
Mpanda (km 105.389) 
na barabara unganishi 
ya kijiji cha Uruwira 
(km 2.3), ambapo 
mkandarasi aliyejenga 
sehemu hiyo ni 
Kampuni ya China 
Railway Seventh Group 
Co. Ltd kutoka China 
kwa gharama ya Shilingi 
133 ,803 ,828 ,397 .29 
pamoja na VAT na ujenzi 
ulikamilika Desemba 
26, 2021.

Anasema mhandisi 
mshauri aliyesimamia 
ujenzi wa sehemu hii 
ya tatu ni Kampuni 
ya Afrisa Ltd ya 
Tanzania ikishirikiana 
na Kampuni ya Dasan 
Ltd kutoka Korea ya 
Kusini kwa gharama 
dola za Marekani USD 
2,624,561.00 na Shilingi 
13,588,000.00, ambazo 
ni sawa na jumla ya 
Shilingi 6,050,078,300.

Hivyo, anasema 
kukamilika kwa mradi 
huo kumekuwa na faida 
kubwa, huku akiwataka 
wananchi kuulinda 
mradi huo dhidi ya 
wizi na uharibifu wa 
miundombinu ya 
barabara, hususan taa 
za barabarani, ambapo 
kumeanza kujitokeza 
matukio mbalimbali ya 
wizi katika mradi huo.

BARABARA hiyo imejengwa 
kwa sh. bilioni 473. 95, 
ambapo gharama halisi 
zilizotumika katika Ujenzi 
(Works Contract) ni Shilingi 
450,992,680,059.98, Usimamizi 
(Supervision Services) Shilingi 
19,685,118,410.00, Usanifu 
Shilingi 1,433,638,166.00 na 
Shilingi 1,846,109,058.33 

Mtendaji Mkuu wa TANROADS, 
Eng. Rogatus Mativila,

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, akizungumza na viongozi mbalimbali pamoja na 
wananchi katika sherehe za ufunguzi wa barabara ya Tabora-
Koga-Mpanda 342.9 km zilizofanyika Sikonge mkoani Tabora.

wa mradi huo, ambao umemalizika 
na Rais Samia kuufungua na kuwa 
mmoja wa miradi yenye manufaa 
makubwa kwa nchi.

Anasema barabara hiyo 
imejengwa kwa sh. bilioni 473. 95, 
ambapo gharama halisi zilizotumika 
katika Ujenzi (Works Contract) 
ni Shilingi 450,992,680,059.98, 
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