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 MUHTASARI 
Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2023/24 
umeandaliwa kwa mujibu wa Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni zake za mwaka 
2015. Uandaaji wa Mwongozo huu umefanyika kwa kurejea vipaumbele 
vilivyoainishwa kwenye dira, sera, mikakati na miongozo ya maendeleo kitaifa na 
kimataifa. Nyaraka zilizorejewa ni pamoja na: Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
(2021/22 – 2025/26); Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; Mpango 
Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara; Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta 
ya Fedha (2020/21 -2029/30); Sheria ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya Madeni, Dhamana 
na Misaada, Sura 134; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Ununuzi wa 
Umma, Sura 410; Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu; Mwongozo 
wa Ushirikiano wa Maendeleo; Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030; Agenda ya 
Afrika Mashariki 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 2050; na 
Agenda ya Afrika 2063.  
 
Lengo la Mwongozo wa Mpango na Bajeti ni kuelekeza namna bora ya ukusanyaji 
wa mapato na utengaji wa raslimali fedha za kutekeleza Mpango wa Maendeleo na 
Bajeti kwa mwaka 2023/24 ili kufikia mafanikio ya kijamii na kiuchumi. Pia, 
Mwongozo huu unalenga kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara 
Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali; Sekretarieti za Mikoa; Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; Taasisi na Mashirika ya Umma kuzingatia vipaumbele vya kitaifa na kisekta 
wakati wa maandalizi ya mipango na bajeti.  
 
Mwongozo umegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni Sera na 
Mfumo wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2023/24 ambayo inajumuisha: Mapitio ya 
Mwenendo na Mwelekeo wa Hali ya Uchumi; Mapitio ya utekelezaji wa Mpango na 
Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2021/22; mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa 
Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2022/23; Mpango na Bajeti kwa 
mwaka 2023/24 ambao unaainisha makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 
2023/24 na muda wa kati pamoja na sera na mikakati ya kusimamia mapato na 
matumizi; na uchambuzi wa vihatarishi vya utekelezaji wa mpango na bajeti, ukuaji 
wa uchumi na mikakati ya kukabiliana navyo. Sehemu ya pili inatoa maelekezo ya 
kuzingatiwa na Maafisa Masuuli katika uandaaji, uwasilishaji na utoaji wa taarifa za 
utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2023/24. 
 
Katika mwaka 2021, uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 4.9 ikilinganishwa na 
matarajio ya asilimia 5.0 na ukuaji halisi wa asilimia 4.8 mwaka 2020. Sekta 
zilizokuwa na viwango vikubwa vya ukuaji ni pamoja na: shughuli za burudani na 
sanaa (asilimia 19.4) ikifuatiwa na umeme (asilimia 10.0), madini (asilimia 9.6) na 
habari na mawasiliano (asilimia 9.6). Kuimarika kwa kasi ya ukuaji wa uchumi 
kulitokana na: utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 
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pamoja na uwekezaji uliofanywa na Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
hususan katika miundombinu ya afya, elimu, nishati, maji, ujenzi; shughuli za 
kiuchumi zilizotokana na ongezeko la mikopo katika sekta binafsi; uchimbaji wa 
madini; na utawala bora unaozingatia misingi ya sheria  
 
Katika mwaka 2022, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.7 ukiakisi 
changamoto zinazoukumba uchumi wa dunia ikiwemo vita inayoendelea nchini 
Ukraine. Hata hivyo, makadirio haya ni zaidi ya wastani wa ukuaji wa nchi za 
Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara wa asilimia 3.8 mwaka 2022. Kwa 
mwaka 2023 ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuanza kuongezeka kufikia makadirio 
ya asilimia 5.3. Maoteo ya ukuaji wa uchumi wa Tanzania yamezingatia hatua 
zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali ya Chama cha Mapinduzi kukabiliana na 
athari zitokanazo na vita inayoendelea nchini Ukraine ikiwemo uimarishaji wa sekta 
za uzalishaji na huduma za jamii; utekelezaji wa miradi inayochachua shughuli za 
uchumi; na uboreshaji wa mazingira ya biashara na uwekezaji. 
 
Katika mwaka 2021/22, Serikali imekusanya shilingi bilioni 36,924.8 sawa na 
asilimia 97 ya lengo la shilingi bilioni 37,992.5 ambapo shilingi bilioni 24,395.6 ni 
mapato ya ndani; na shilingi bilioni 12,529.2 ni misaada na mikopo ya ndani na nje 
ya nchi. Aidha, Serikali ilitumia shilingi bilioni 37,251.8 kugharamia shughuli 
mbalimbali za maendeleo na kawaida. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 22,561.5 ni 
matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 14,654.3 ni matumizi ya maendeleo. 
 
Mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa 
Mwaka 2022/23 yameonesha kuwa Bajeti ya Serikali iliyoidhinishwa na Bunge 
ilikuwa shilingi bilioni 41,480.6 sawa na ongezeko la shilingi bilioni 2,093.6 kutoka 
makadirio ya shilingi bilioni 39,387.0 yaliyopendekezwa katika Mwongozo.  
 
Utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2022/23 kwa kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 
2022/23, Serikali imekusanya mapato ya ndani yenye jumla ya shilingi bilioni 
9,181.8 sawa na asilimia 93.2 ya lengo la shilingi bilioni 9,848.9. Aidha, katika kipindi 
hicho Serikali imetoa ridhaa ya matumizi ya shilingi bilioni 9,153.8 sawa na asilimia 
92.9 ya lengo la shilingi bilioni 9,848.9. 
 
Mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 31,034.6 mwaka 2023/24 kutoka 
makadirio ya shilingi bilioni 28,017.9 mwaka 2022/23. Katika kipindi cha muda wa 
kati, mapato yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 10.3 na kufikia shilingi 
bilioni 37,642.9 mwaka 2025/26. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti 
unakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 67.5 mwaka 2022/23 hadi asilimia 72.9 
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mwaka 2023/24 na kuongezeka hadi asilimia 76.3 mwaka 2025/26. Mapato ya ndani 
kwa Pato la Taifa yanakadiriwa kuwa wastani wa asilimia 15.2 katika muda wa kati. 
 
Katika kipindi hicho, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi 
bilioni 43,294.6 sawa na asilimia 20.7 ya Pato la Taifa, kutoka makadirio ya shilingi 
bilioni 41,480.6 mwaka 2020/21. Katika muda wa kati, matumizi ya Serikali 
yanakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 8.4 kwa mwaka hadi shilingi 
bilioni 50,154.2 mwaka 2025/26. 
 
Aidha, Serikali itaweka msukumo katika kutekeleza vipaumbele vya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) kwa kipindi muda wa 
kati. Katika mwaka 2023/24, maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na 
kugharamia: miradi ya kielelezo inayoendelea; deni la Serikali; mishahara ya 
watumishi wa Umma; na huduma za jamii zikiwemo afya, elimu na maji. Vile vile, 
Serikali itaendelea kuimarisha sekta za uzalishaji na kuongeza kasi ya kufufua 
uchumi ulioathiriwa na UVIKO – 19, vita inayoendelea nchini Ukraine na 
mabadiliko ya tabianchi. 
 
Kwa kutambua kwamba, utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2023/24 
unaweza kuathiriwa na vihatarishi mbalimbali ikiwemo vinavyo athiri ukuaji wa 
uchumi jumla, Mwongozo umeainisha hatua zinazoweza kuchukuliwa ili kuepuka 
au kupunguza athari za vihatarishi hivyo katika kufikia shabaha za vipaumbele vya 
Taifa. 
 
Mwongozo umeainisha masuala ya kuzingatiwa na Maafisa Masuuli wakati wa 
uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na utoaji wa taarifa. Baadhi ya 
maelekezo hayo ni pamoja na: kuhakikisha Kamati za Bajeti za Mafungu zinafanya 
kazi kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na 
Kanuni zake; kutenga bajeti kwa ajili ya matumizi yasiyoepukika hususan miradi 
inayoendelea, gharama za pango, umeme, simu, maji, ulinzi na usafi; kutenga bajeti 
ya kulipa madeni yaliyohakikiwa; kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia 
majukumu ya msingi ya Mafungu husika. Hivyo maombi nje ya bajeti 
hayatafanyiwa kazi; kutoajiri watumishi wapya hadi kuthibitisha upungufu uliopo 
na iwapo kuna waliozidi wahamishiwe sehemu zenye upungufu ili kuhakikisha 
uwepo wa msawazo wa watumishi (Manning Level); na kuzingatia Waraka wa 
Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.2 wa mwaka 2021 kuhusu utaratibu wa kutumia 
magari, aina na stahili za magari kwa viongozi katika utumishi wa umma na hii 
ijitokeze kwenye bajeti ya mafungu husika. Watumishi waliofikia stahiki ya 
kuendeshwa kwa magari ya Serikali wakopeshwe magari na siyo kununuliwa na 
Serikali. 
 
 



x 

 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 
 

SERA NA MFUMO WA  BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 2023/24 
 



1 

SURA YA KWANZA 
MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 

 
1.1 Utangulizi 
1. Sura hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa Tanzania, kikanda na 
dunia kwa mwaka 2021, pamoja na mwelekeo kwa kipindi cha mwaka 2022 hadi 
2025. Aidha, sura hii inaelezea mwenendo wa viashiria vya uchumi wa Tanzania 
katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni, 2022. Kwa ujumla, mwenendo wa uchumi 
katika kipindi cha mwaka 2021 ulianza kuimarika kutoka kwenye hali ya mdororo 
katika kipindi cha mwaka 2020 uliosababishwa na athari za UVIKO - 19. Hata hivyo, 
mwenendo wa uchumi ulianza kuyumba tena mwaka 2022 kufuatia athari ya vita 
inayoendelea kati ya nchi za Urusi na Ukraine pamoja na maambukizi mapya ya 
UVIKO - 19. 
 
1.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 
2. Uchumi wa dunia uliendelea kuimarika katika nusu ya pili ya mwaka 2021. 
Aidha, pamoja na kuimarika kwa uchumi wa dunia, kasi ya ukuaji imeanza 
kuathirika kutokana na: kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia; uwepo 
wa vita kati ya nchi za Urusi na Ukraine; na kuibuka kwa aina mpya ya virusi vya 
UVIKO-19 nchini China. Kwa mujibu wa Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa 
(International Monetary Fund - IMF) toleo la Julai 2022, uchumi wa dunia ulikua 
kwa asilimia 6.1 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 3.1 mwaka 
2020. Kuimarika kwa uchumi wa dunia kwa mwaka 2021 kulisababishwa na 
utekelezaji wa sera madhubuti za fedha na bajeti zilizochochea kukua kwa shughuli 
za kiuchumi pamoja na kuendelea kuimarishwa kwa huduma za afya ikiwemo 
utoaji wa chanjo kwa lengo la kupunguza maambukizi ya UVIKO-19. Hata hivyo, 
uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa kasi ndogo ya asilimia 3.2 mwaka 2022 na 
asilimia 2.9 mwaka 2023. Hali hii inatokana na changamoto zinazoikumba dunia na 
hatua za sera za fedha katika kupunguza athari za mfumuko wa bei zilizochukuliwa 
na Marekani na mataifa ya Ulaya  yenye uchumi mkubwa. 
 
3. Katika mwaka 2021 uchumi wa nchi zilizoendelea na nchi zinazoendelea 
ulikua kwa asilimia 5.2 na asilimia 6.8 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 4.5 
na asilimia hasi 2.0 mwaka 2020, mtawalia. Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea 
unakadiriwa kuwa asilimia 2.5 mwaka 2022 na asilimia 1.4 mwaka 2023. Kupungua 
kwa ukuaji wa uchumi kunatokana na sera ya fedha ya kupunguza ukwasi pamoja 
na athari hasi inayotokana na vita kati ya nchi za Urusi na Ukraine. 
 
4. Ukuaji wa uchumi kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikuwa 
asilimia 4.6 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 1.6 mwaka 2020. 
Hii ni kutokana na  utulivu wa bei ya chakula na nishati pamoja na maboresho ya 
kisera kwa ajili ya kukabiliana na athari za UVIKO-19. Hata hivyo, kutokana na 
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athari ya vita kati ya nchi za Urusi na Ukraine, kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi 
za Kusini mwa Jangwa la Sahara inakadiriwa kupungua kufikia asilimia 3.8 mwaka 
2022 na kuanza kuongezeka tena hadi asilimia 4.0 mwaka 2023. Mwenendo wa 
ukuaji wa uchumi wa dunia na kikanda ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na. 
1.1. 
 

Jedwali Na. 1.1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Kikanda (Asilimia) 

Chanzo: Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia Toleo la 
Julai, 2022 (IMF-WEO Julai,2022) 
*Kwa nchi ya India, Takwimu na maoteo ni kwa mwaka wa fedha 

 

5. Mwenendo wa uchumi katika nchi za ukanda wa Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC) na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) umeendelea 
kuimarika kutoka kwenye athari za mlipuko wa UVIKO-19, ambapo kasi ya ukuaji 
wa uchumi kwa mwaka 2021 ulikuwa chanya kwa nchi zote ikilinganishwa na 
ukuaji hasi kwa nchi nyingi za kanda hizi. Jedwali Na. 1.2 linaonesha mwenendo wa 
ukuaji wa uchumi kwa nchi za EAC na SADC.  
 

Jedwali Na. 1.2: Ukuaji wa Uchumi kwa Ukanda wa Nchi Wanachama wa Afrika 
Mashariki na Uchumi Kusini mwa Jangwa la Sahara 

Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za SADC 
Nchi 2019 2020 2021 
Angola -0.7 -5.6 0.7 
Botswana 3.0 -8.7 12.5 
Comoros 1.8 -0.3 2.2 
Tanzania  7.0 4.8 4.9 
DRC 4.4 1.7 5.7 
Eswatin 2.6 -1.9 3.1 
Lesotho 0.0 -6 2.1 
Madagascar 4.4 -7.1 3.5 
Malawi 5.4 0.9 2.2 
Mauritius 3.0 -14.9 3.9 
Msumbiji 2.3 -1.2 2.2 
Namibia -0.9 -8.5 0.9 
Seychelles 3.1 -7.7 8 
Zambia 1.4 -2.8 4.3 
Zimbabwe -6.1 -5.3 6.3 
Afrika ya Kusini 0.1 -6.4 4.9 
Wastani 2.5 -4.3 4.2 

 Halisi Maoteo 
2020 2021 2022 2023 

Dunia -3.1 6.1 3.2 2.9 
Nchi Zilizoendelea -4.5 5.2 2.5 1.4 
Nchi Zinazoendelea na Kuibukia Kiuchumi -2.0 6.8 3.6 3.9 
China 2.2 8.1 3.3 4.6 
India* 6.6 8.7 7.4 6.1 
Nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara -1.6 4.6 3.8 4.0 
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Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za EAC 
Burundi 1.8 0.3 2.4 
Kenya 4.9 -0.3 7.2 
Rwanda 9.5 -3.4 10.2 
Sudani Kusini 0.9 -6.6 5.3 
Tanzania 7.0 4.8 4.9 
Uganda 7.7 -1.4 5.1 
Wastani 5.3 -1.1 5.9 
Chanzo: Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia Toleo la 
Julai, 2022 (IMF-WEO Julai,2022). 

1.3 Mwenendo na Mwelekeo wa Mfumuko wa Bei wa Dunia na Kanda 
6. Mfumuko wa bei uliongezeka katika nchi nyingi duniani kutokana na 
mikwamo kwenye minyororo ya ugavi iliyotokana na athari za vita kati ya nchi za 
Urusi na Ukraine, pamoja na ongezeko la mahitaji. Kwa mujibu wa taarifa ya IMF ya 
mwezi Julai 2022 mfumuko wa bei wa dunia kwa mwaka 2021 uliongezeka na 
kufikia wastani wa asilimia 4.7, ikilinganishwa na asilimia 3.2 mwaka 2020.  Kwa 
mujibu wa taarifa hiyo, mfumuko wa bei kwa mwaka 2022 unatarajiwa kuendelea 
kuwa juu kufikia wastani wa asilimia 8.3 kutokana na kuvurugika kwa mnyororo 
wa ugavi uliochangia kuongezeka kwa bei za vyakula na mafuta katika soko la 
dunia. Aidha, katika nchi zinazoendelea mfumuko wa bei unatarajiwa kufikia 
asilimia 10.0 katika robo ya nne ya mwaka 2022. 

7. Mfumuko wa bei katika nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
uliongezeka kufikia wastani wa asilimia 6.2 mwaka 2021/22 kutoka asilimia 4.5 
mwaka 2020/21. Pamoja na ongezeko hili, mfumuko wa bei uliendelea kubaki ndani 
ya lengo la nchi wanachama wa EAC la chini ya asilimia 8. Ongezeko la kasi ya 
mfumuko wa bei lilichangiwa zaidi na ongezeko la bei za baadhi ya bidhaa 
zikiwemo vyakula, petroli, na mafuta ya kupikia (Jedwali Na. 1.3) 
 

Jedwali Na. 1.3: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

Nchi  
Mfumuko wa Bei (Asilimia) 
2020/21 2021/22 

Tanzania 3.3 4.0 
Uganda 2.5 3.4 
Kenya  5.3 6.3 
Rwanda 4.2 4.6 
Burundi 7.1 12.5 
Sudani ya Kusini NA NA 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo NA NA 
Wastani kwa Afrika Mashariki* 4.5 6.2 
Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi Husika 
NA: Hakuna takwimu 
* Wastani kwa Afrika Mashariki bila kujumuisha nchi ya Sudani ya Kusini na 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 2020/21, 2021/22  
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1.4 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania 
1.4.1 Mwenendo wa  Pato la Taifa 
8. Uchumi wa Tanzania umeendelea kuimarika kutokana na kufunguka kwa 
uchumi wa dunia na hatua zilizochukuliwa kufufua shughuli za kiuchumi ikiwemo 
hatua za kukabiliana na athari za UVIKO-19. Katika mwaka 2021, Pato la Taifa 
lilikua kwa wastani wa asilimia 4.9 ikilinganishwa na maoteo ya ukuaji wa asilimia 
5.0 na ukuaji halisi wa asilimia 4.8 mwaka 2020. Kuimarika kwa kasi ya ukuaji wa 
uchumi kulitokana na kuongezeka kwa: uwekezaji hususan katika miundombinu ya 
afya, elimu, nishati, maji, ujenzi wa barabara, reli na viwanja vya ndege; shughuli za 
kiuchumi zilizotokana na ongezeko la mikopo katika sekta binafsi; na uzalishaji wa 
madini (dhahabu na makaa ya mawe). Shughuli za uchumi zilizokua kwa kasi 
kubwa kwa kipindi husika ni pamoja na: sanaa na burudani (asilimia 19.4); umeme 
(asilimia 10.0); madini (asilimia 9.6); na habari na mawasiliano (asilimia 9.1). 
Kiwango cha ukuaji wa uchumi wa Tanzania kinaonekana kuwa kidogo 
ikilinganishwa na baadhi ya nchi za SADC na EAC kutokana na nchi hizo kutokea 
kwenye ukuaji wa kiwango hasi kwa mwaka 2020 kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na. 1.2. Ukuaji wa shughuli za kiuchumi katika mwaka 2021 ni kama 
inavyoonekana katika Kielelezo Na. 1.1. 
 
Kielelezo Na. 1.1: Ukuaji wa Shughuli za Kiuchumi Katika Pato la Taifa Mwaka 
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9. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2022, Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 5.2 
ikilinganishwa na asilimia 4.4 kwa kipindi kama hicho mwaka 2021. Ukuaji huo wa 
Pato la Taifa ulichangiwa na ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi katika 
kipindi cha Januari hadi Juni, 2022. Sekta zilizokuwa na ukuaji mkubwa ni pamoja 
na: Maji safi na maji taka (asilimia 10.7); fedha na Bima (asilimia 10.0); habari na 
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mawasiliano (asilimia 8.6), umeme (asilimia 8.5), uchimbaji madini na mawe 
(asilimia 7.1). Kielelezo Na 1.2 kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa shughuli za 
uchumi kwa baadhi ya sekta katika nusu ya kwanza mwaka 2021 na 2022.  
 

Kielelezo Na 1.2: Mwenendo wa ukuaji wa shughuli za uchumi kwa baadhi ya 
sekta, nusu ya kwanza mwaka 2021 na 2022. 

 
 
1.4.2 Mwelekeo wa Pato la Taifa 
10. Pato la Taifa mwaka 2022, linatarajiwa kukua kwa asilimia 4.7  ikilinganishwa 
na ukuaji halisi wa asilimia 4.9 mwaka 2021. Makadirio haya yanatokana na 
changamoto zinazoukabili uchumi wa dunia ikiwemo athari za janga la UVIKO - 19 
na vita nchini Ukraine ambavyo vimesababisha ongezeko la bei za bidhaa 
mbalimbali nchini hususan petroli, ngano, mafuta ya kula na mbolea. Makadirio 
haya ni zaidi ya wastani wa ukuaji wa nchi za Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la 
Sahara wa asilimia 3.8 mwaka 2022. Hata hivyo, katika nusu ya kwanza ya mwaka 
2022, viashiria vingi vya uchumi vilikuwa na mwenendo wa kuridhisha ikiwa ni 
pamoja na kuongezeka kwa uzalishaji wa saruji (asilimia 18.7); umeme (asilimia 
13.7); bidhaa zinazouzwa nje (asilimia 44.3). Aidha, idadi ya watalii waliotembelea 
Tanzania iliongezeka kutoka 637,052 mwaka 2020/21 hadi 1,123,130 mwaka 2021/22 
ambapo mapato yaliongezeka kwa asilimia 183 katika kipindi husika. Vile vile, 
hatua zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali za kuwekeza kwenye miradi ya 
maendeleo zitachochea shughuli za kiuchumi, kuongeza ushiriki wa sekta binafsi 
katika kutekeleza miradi hiyo na pia kuongeza fursa za ajira na kipato. 
 
11. Katika mwaka 2023, ukuaji wa Pato la Taifa unatarajiwa kuongezeka hadi 
asilimia 5.3 na kufikia wastani wa asilimia 6.3 katika muda wa kati (2023 - 2025). 
Ukuaji huo utaendana na jitihada zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali  
kuimarisha uchumi kutokana na athari za UVIKO - 19 na vita nchini Ukraine; 
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utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo miundombinu ya nishati, usafiri na 
usafirishaji na huduma za jamii ambayo ni muhimu katika kuchochea shughuli za 
kiuchumi na kuongeza fursa za ajira; kuimarishwa kwa ufanisi katika ukusanyaji wa 
mapato ya ndani na usimamizi wa matumizi; kuendeleza ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi;  kuendelea kuboresha sekta ya utalii; na kuimarisha usimamizi na 
udhibiti wa uchimbaji wa madini. Ukuaji na mwelekeo wa uchumi wa Tanzania ni 
kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 1.3.  
 
Kielelezo Na. 1.3: Ukuaji na Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania 
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1.4.3 Mwenendo na Mwelekeo wa Mfumuko wa Bei 
12. Katika mwaka 2021/22, mfumuko wa bei Tanzania ulifikia wastani wa 
asilimia 4.0 ambao ni ndani ya malengo ya kati ya asilimia 3.0 hadi 5.0 na vigezo vya 
mtangamano wa kiuchumi kikanda (EAC na SADC). Mfumuko wa bei katika 
kipindi cha marejeo uliongezeka kutokana na: kupanda kwa bei za bidhaa (mafuta 
ya kula, mbolea, na petroli) kufuatia kuvurugika kwa mnyororo wa uzalishaji na 
usambazaji wa bidhaa na huduma katika soko la dunia uliotokana athari za UVIKO 
- 19 na vita kati ya nchi za Urusi na Ukraine; na kupungua kwa upatikanaji wa 
mazao ya chakula kwa nchi jirani uliosababishwa na mabadiliko ya tabianchi 
hususan katika maeneo yanayotegemea mvua za vuli. Mwenendo wa Mfumuko wa 
Bei ni kama unavyoonekana katika Kielelezo Na. 1.4. 
 
 
 
 
 
 
 
 



7 

Kielelezo Na. 1.4: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Juni 2018 – Juni 2022)  

 
 
13. Mfumuko wa bei ulifikia asilimia 4.8 Septemba 2022 ikilinganishwa na 
asilimia 4.0 Septemba 2021. Katika muda wa kati, mfumuko wa bei unatarajiwa 
kuendelea kubaki ndani ya lengo la nchi la kati ya asilimia 3.0 hadi 5.0 pamoja na 
kuendana na vigezo (convergence criteria) vilivyowekwa na nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki. Matarajio ya kasi ndogo ya mfumuko wa bei 
yanatokana  na: kupungua kwa gharama za uzalishaji kutokana na kuongezeka kwa 
uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa nishati ya gesi na umeme; na usimamizi 
madhubuti wa sera za fedha na bajeti. Aidha, uwekezaji katika miundombinu ya 
umwagiliaji na utoaji wa ruzuku ya mbolea unatarajiwa kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula na hivyo kupunguza mfumuko wa bei. 
 
1.4.4 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo 
14. Katika mwaka 2021/22, Benki Kuu iliendelea kutekeleza sera ya fedha 
inayolenga kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha ili kusaidia kufufua shughuli 
za kiuchumi zilizoathiriwa na janga la UVIKO-19. Aidha, utekelezaji wa sera ya 
fedha unakusudia kufikia malengo mapana ya Serikali ya ukuaji wa uchumi na 
kudhibiti mfumuko wa bei ili uendelee kuwa ndani ya wigo wa asilimia 3.0 hadi 5.0. 
Kufuatia utekelezaji huo, mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 
19.4 mwaka 2021/22, ikilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 10.6 na ukuaji 
halisi wa wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2020/21. Ongezeko hili limechangiwa zaidi 
na utekelezaji wa sera ya fedha ya kuongeza ukwasi na kuimarika kwa mazingira ya 
kibiashara nchini. Aidha, kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi kulitokana na 
sera madhubuti za Serikali za kufungua uchumi na kuwezesha ushiriki wa sekta 
binafsi katika shughuli za biashara na uwekezaji. Hali hii pia ilisaidia wakopaji 
kuweza kurejesha mikopo yao na hivyo kuongeza utulivu wa sekta ya fedha 
 



8 

1.4.5 Mwenendo wa Viwango vya Riba  
15. Katika mwaka ulioishia Juni 2022, viwango vya riba za mikopo kwa ujumla 
vilipungua kufikia wastani wa asilimia 16.41 kutoka asilimia 16.60 Juni 2021. 
Kupungua kwa riba za mikopo kulitokana na sera ya fedha iliyolenga kuongeza 
ukwasi na usimamizi wa hatua mbalimbali za kupunguza riba na mikopo chechefu, 
ikiwemo matumizi ya kanzidata ya taarifa ya kumbukumbu za wakopaji. Aidha, 
viwango vya riba za amana kwa ujumla viliongezeka kufikia wastani wa asilimia 
6.80 mwaka 2021/22 kutoka wastani wa asilimia 6.75 mwaka 2020/21. Hii inatokana 
na kuongezeka kwa ushindani katika taasisi za fedha. Riba za mikopo ya mwaka 
mmoja zilifikia wastani wa asilimia 16.73 Juni 2022 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 16.58 katika kipindi kama hicho mwaka 2021. Kwa upande mwingine, riba 
za amana za mwaka mmoja zilifikia wastani wa asilimia 8.03 katika kipindi 
kilichoishia Juni 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.43 Juni 2021. 
 

1.4.6 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha  
16. Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu mbalimbali duniani 
imeendelea kuwa tulivu katika kipindi chote cha mwaka 2021/22. Hali hii 
imechangiwa kwa kiasi kikubwa na utulivu wa bei nchini; utekelezaji madhubuti wa 
sera za fedha na bajeti; na uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni. Katika 
kipindi hicho, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,313.96 
ikilinganishwa na shilingi 2,310.18 katika kipindi kama hicho mwaka 2020/21.  
 
1.4.7 Mwenendo wa Sekta ya Benki  
17. Katika mwaka 2021/22, mapato na faida kutokana na uwekezaji katika 
rasilimali na mtaji yaliongezeka ikilinganishwa na mwaka 2020/21. Katika kipindi 
hicho, faida ya benki itokanayo na mali (Returns on Asset - ROA) ilifikia wastani wa 
asilimia 4.1 kutoka wastani wa asilimia 2.4 mwaka 2020/21 na faida ya benki 
itokanayo na mtaji (Returns on Equity - ROE) ilifikia wastani wa asilimia 18.4 kutoka 
wastani wa asilimia 10.4 mwaka 2020/21. Katika kipindi hicho, uwiano wa mikopo 
chechefu ulipungua kufikia wastani wa asilimia 7.8 ya mikopo yote kutoka asilimia 
9.3 kwa mwaka ulioishia Juni 2021. Mwenendo huu unaonesha kuendelea kuimarika 
kwa sekta ya benki ambapo kumekuwa na mtaji na ukwasi wa kutosha kukidhi 
mahitaji ya kila siku ya wenye amana na wakopaji na kuimarika  kwa thamani ya 
rasilimali za benki nchini. Benki Kuu itaendelea kuhakikisha thamani ya rasilimali 
za benki nchini inaendelea kuimarika kwa kuchukua hatua madhubuti ili 
kupunguza mikopo chechefu kufikia lengo la kutozidi asilimia 5.0. 
 
1.4.8 Mwenendo wa Sekta ya Nje  
18. Sekta ya nje imeendelea kustahimili changamoto zitokanazo na vita kati ya 
nchi za Urusi na Ukraine na kuibuka kwa maambukizi mapya ya UVIKO-19 nchini 
China yaliyosababisha kufungwa kwa uzalishaji viwandani katika baadhi ya miji. 
Hali hii imesababisha kupanda kwa bei za bidhaa kutokana na kuathirika kwa 
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mfumo wa uzalishaji na usambazaji bidhaa duniani. Katika kipindi cha mwaka 
unaoishia Juni 2022, urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho wa mali 
nchi za nje ulifikia nakisi ya dola za Marekani milioni 3,766.9 ikilinganishwa na 
nakisi ya dola za Marekani milioni 1,789.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2021. 
 

19. Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2022, thamani ya mauzo ya bidhaa 
na huduma nje ilifikia dola za Marekani milioni 11,016.7 kutoka dola za Marekani 
milioni 8,811.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 
25.0. Hii, ilichangiwa na ongezeko la mapato yatokanayo na shughuli za utalii 
ambayo yaliongezeka kutoka  dola za Marekani milioni 834.1 hadi dola za Marekani 
milioni 1,790.5. Aidha, kulikuwa na ongezeko katika mauzo ya bidhaa za viwandani 
kama vile chuma, bidhaa za chuma na nguo; bidhaa za maua na mbogamboga; 
pamoja na nafaka, hususan mchele na mahindi. 
 

20. Thamani ya bidhaa na huduma ziliagizwa kutoka nje ziliongezeka kwa 
asilimia 39.4 na kufikia dola za Marekani milioni 13,715.7 katika kipindi cha mwaka 
unaoishia Juni 2022 kutoka dola za Marekani milioni 9,841.4 kwa kipindi kama hicho 
2021. Hali hiyo ilitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa malighafi, bidhaa za 
petroli, chuma na bidhaa za chuma pamoja na plastiki na malipo ya gharama za 
usafirishaji. Aidha, vita kati ya nchi za Urusi na Ukraine ilichangia ongezeko la 
thamani ya bidhaa zinazoagizwa  nje kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa 
hususan mafuta ya kula, ngano na mbolea.  
 

21. Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2022, urari wa malipo ya kawaida  
uliongezeka kufikia nakisi ya dola za Marekani milioni 3,386.3 ikilinganishwa na 
nakisi ya dola za Marekani milioni 1,825.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2021. 
Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa hususan 
mafuta ya petroli. Akiba ya fedha za kigeni nayo iliathiriwa na vita inayoendelea 
nchini Ukraine iliyosababisha kuongezeka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani 
bilioni 5.11 Juni 2022, kiasi ambacho kinatosheleza uagizaji bidhaa na huduma nje ya 
nchi kwa kipindi cha miezi 4.6. Hata hivyo, kiwango hiki ni zaidi ya lengo la nchi la 
kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi 4.5 kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki. 
 

Jedwali Na. 1.4: Urari wa Malipo ya Kawaida 
  2020/21 2021/22 Badiliko(%) 
Urari wa Bidhaa   -2,100.10      -4,616.40  119.8 

Mauzo nje    6,446.40        7,079.00  10.1 
Uagizaji nje    8,546.60      11,713.40  37.1 

Urari wa Huduma    1,069.70        1,917.40  79.2 
Mapato    2,364.50        3,919.70  65.8 
Malipo    1,294.90        2,002.40  54.6 
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Urari wa Bidhaa na huduma   -1,030.50       -2,699.00         161.9 
Mauzo ya bidhaa na huduma    8,811.00      11,016.70    25 
Uagizaji bidhaa na huduma    9,841.40      13,715.70           39.4 

Urari wa Mapato ya vitega uchumi   -1,247.30       -1,277.00 2.4 
Mapato         67.40           153.50         127.7 
Malipo    1,314.70        1,430.50            8.8 

Uhamisho wa mali       452.10           589.70          30.4 
Zilizoingia       513.50           700.20          36.4 
Kwa serikali kuu         76.70           122.40          59.7 
Zilizotoka         61.40           110.50          80.2 

Urari wa malipo ya kawaida   -1,825.60       -3,386.30          85.5 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 
 
1.5 Deni la Serikali 
22. Deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 71,559.0 Juni 2022 kufuatia kupokelewa 
kwa mikopo mipya kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo ikiwemo ujenzi 
wa miundombinu ya barabara, reli, viwanja vya ndege, umeme, elimu na afya. 
Aidha, deni la Serikali limeongezeka kutokana na kutolewa kwa hatifungani 
maalumu ya shilingi bilioni 2,176.7 kwa ajili ya kulipa deni la Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) linalohusu michango ya watumishi 
waliokuwa kwenye utumishi kabla ya mwaka 1999. Aidha, tarehe 7 Oktoba 2022 
kampuni ya Moody’s Investors Service ambao ni wabobezi katika masuala ya 
kupima uhimilivu wa deni duniani walitoa taarifa inayoonesha kuwa mwelekeo wa 
hali ya uhimilivu wa deni la Tanzania umeimarika (positive outlook). Kampuni hiyo 
ilifanya uchambuzi wa athari ya uwezo wa nchi kukopa na kulipa madeni yake kwa 
kujitolea (unsolicited credit rating). Matokeo haya yanatokana na kuwepo kwa 
utulivu wa kisiasa nchini na hatua ya Serikali ya awamu ya sita katika kufungua 
uchumi. 
 
23. Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Novemba 2021 ilionesha kuwa 
deni la Serikali limeendelea kuwa himilivu katika muda mfupi, wa kati na mrefu 
(Jedwali Na.1.5). 
 
24. Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuhakikisha kuwa deni 
linaendelea kuwa himilivu kwa:  

(i) Kuelekeza fedha za mikopo kwenye sekta za uzalishaji na miradi 
inayochochea kasi ya ukuaji wa uchumi na mauzo nje ya nchi; 

(ii) Kutoa kipaumbele kwenye mikopo yenye masharti nafuu (semi concessional 
loans);  

(iii) Kuimarisha mikakati ya kukusanya mapato ya ndani ili kuhakikisha sehemu 
kubwa ya bajeti inagharamiwa na mapato ya ndani;  
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(iv) Kuweka mazingira rafiki ya kuvutia biashara na uwekezaji ili kuongeza fursa 
za kiuchumi (ajira, malighafi, kipato, mapato ya kodi); na  

(v) Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa matumizi ya Serikali. 
 

 
Jedwali Na. 1.5: Matokeo ya Tathmini ya Uhimilivu wa Deni kwa Mwaka 2021 

Viashiria Ukomo 20/211 21/22 22/23 23/24 24/25 25/26 26/ 27 31/ 32 
  Deni la Nje (Asilimia) 
Uwiano wa thamani halisi ya Deni 
kwa Pato la Taifa 40 18.8 18.8 18.7 18.8 18.8 18.5 18.4 20.2 
Uwiano wa thamani halisi ya Deni 
kwa Mauzo ya Nje ya Nchi 180 142.4 132.9 117.4 108.5 102.8 96.9 93.7 95.7 
Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa 
Mauzo ya Nchi 15 14.8 14.9 11.5 9.4 9.2 9.2 7.7 9.4 
Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa 
Mapato 18 14.6 14.2 12.1 10.6 10.9 11.3 9.6 12.1 
  Deni la Ndani na Nje (Asilimia) 
Uwiano wa Thamani Halisi ya Deni 
kwa pato la Taifa 55 31 31.8 31.8 31.5 30.7 29.4 29 33 
Uwiano wa Thamani Halisi ya  Deni 
kwa Mapato N/A 224.9 206.2 201.9 198.3 191.8 181.8 179.4 199.3 
Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa 
Mapato  N/A 36.2 32.4 31.2 27.4 25.6 23 20.6 26.3 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2021 

 
1 Uwiano halisi kwa kila kiashiria kwa mwaka 2020/21 
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SURA YA PILI 
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA 

MWAKA 2021/22 
 
2.1 Utangulizi 
25. Sura hii inaelezea mapitio ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali kwa 
Mwaka 2021/22 kwa kuzingatia malengo na shabaha za bajeti. Mapitio haya 
yamebainisha mafanikio, changamoto na mikakati ya kuboresha uandaaji na 
utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2023/24. 
  
2.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 2021/22 
26. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2021/22, ulizingatia 
vipaumbele vilivyobainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano (2021/22 – 2025/26); Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; Dira 
ya Taifa ya Maendeleo ya 2025; Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki 2050; 
Agenda 2063 ya Umoja wa Afrika; na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030. Aidha, 
usimamizi katika utekelezaji ulizingatia sheria na miongozo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na: Sheria ya Bajeti, SURA 439; Sheria ya Fedha za Umma, SURA 348; na 
Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, SURA 134; na Mwongozo wa Ushirikiano 
wa Maendeleo Tanzania. Vile vile, Serikali ilisimamia utekelezaji wa Sera za Mapato 
na Matumizi za Muda wa Kati zilizolenga kuwezesha utekelezaji wa programu na 
miradi mbalimbali. 
 
27.  Bajeti ya Serikali iliyoidhinishwa kwa mwaka 2021/22 ilikuwa shilingi bilioni 
36,681.9. Hata hivyo, Septemba 2021, Serikali ilifanya majadiliano na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) na kufanikiwa kupata mkopo nafuu usiokuwa na riba 
kupitia dirisha la Rapid Credit Facility (RCF) wenye thamani ya shilingi bilioni 1,310.6 
kwa ajili ya kukabiliana na athari za UVIKO-19 katika sekta za kiuchumi na kijamii. 
Kupatikana kwa mkopo huu pamoja na mapitio ya mwenendo wa utekelezaji wa 
bajeti ya Serikali kwa kipindi cha nusu mwaka ulisababisha bajeti ya Serikali 
kubadilika na kuwa shilingi bilioni 37,992.5 kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
Na. 2.1.   
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Jedwali Na.2.1: Bajeti ya Serikali iliyoidhinishwa mwaka 2021/22  

Shilingi Bilioni 

Mapato ya Ndani 26,384.7                        25,691.7                        
Mapato ya Kodi 20,738.3                        20,295.2                        
Mapato Yasiyo ya Kodi 5,646.5                          5,396.5                          

Misaada 1,138.1                          1,138.1                          
Mikopo ya Nafuu 1,817.8                          3,128.5                          
Mikopo ya Kibiashara Nje 2,352.1                          3,045.1                          
Mikopo ya Ndani 1,838.8                          1,838.8                          
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3,150.3                          3,150.3                          

JUMLA YA MAPATO 36,681.9                        37,992.5                        

JUMLA YA MATUMIZI 36,681.9                        37,992.5                        

Matumizi ya Kawaida 23,003.0                        23,003.0                        
Mishahara 8,150.5                          8,150.5                          
Malipo ya Riba 2,676.7                          2,676.7                          
Mtaji Nje 3,051.4                          3,051.4                          
Mtaji Ndani 3,150.3                          3,150.3                          
Matumizi Mengineyo 5,974.0                          5,974.0                          

Matumizi ya Maendeleo 13,678.9                        14,989.5                        
     Fedha za Ndani 10,723.0                        10,723.0                        

Fedha za Nje 2,955.9                          4,266.5                          

  BAJETI 
ILIYOIDHINISHWA 

2021/22 

  BAJETI 
ILIYOIDHINISHWA  

2021/22 
(SUPPLEMENTARY) 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
 
2.2.1 Mapato na Matumizi 
28. Katika mwaka 2021/22, Serikali ilikadiria kukusanya na kutumia shilingi 
bilioni 37,992.5. Hadi Juni 2022, Serikali ilikusanya jumla ya shilingi bilioni  36,924.8  
sawa na asilimia 97 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kiasi hiki kinajumuisha shilingi bilioni 
24,395.6 mapato ya ndani sawa na asilimia 95 ya lengo la mwaka la shilingi bilioni 
25,691.7; shilingi bilioni 4,825.3 ni misaada na mikopo nafuu kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo sawa na asilimia 113 ya lengo la shilingi bilioni 4,254.6; na shilingi 
bilioni 7,703.9 ni mikopo ya kibiashara ya ndani na nje ya nchi sawa na asilimia 96 
ya lengo la mwaka la shilingi bilioni 8,034.2. Aidha, Serikali imetumia shilingi bilioni 
37,215.8 kugharamia utekelezaji wa shughuli na miradi mbalimbali ya Serikali. Kati 
ya kiasi hicho, shilingi bilioni 22,561.8 ni matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 
14,654.3 ni matumizi ya maendeleo. Jedwali Na.2.2 linaonesha mchanganuo wa 
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makadirio ya mapato na matumizi pamoja na ufanisi katika eneo la mapato na 
matumizi. 
Jedwali Na. 2.2: Mapato na Matumizi ya Serikali kwa Mwaka 2021/22 

Shilingi bilioni 

Bajeti Halisi Asilimia 

Mapato ya Ndani 25,691.7                       24,395.6                  95
Mapato ya Kodi (TRA) 20,283.4                       20,029.3                  99
Mapato Yasiyo ya Kodi (TRA) 1,494.7                         902.0                       60
Mapato Yasiyo ya Kodi 3,049.8                         2,574.8                    84
Mapato ya Halmashauri 863.9                            889.5                       103

Misaada 1,138.1                         708.5                       62
Misaada ya Kibajeti -                                103.2                       
Misaada ya Maendeleo 915.5                            519.3                       57
Mifuko ya Kisekta 222.6                            86.0                         39

Mikopo Nafuu 3,128.5                         4,116.8                    132
Mikopo Nafuu ya Kibajeti 1,310.7                         1,291.7                    99
Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,770.0                         2,818.3                    159
Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 47.8                              6.8                           14

Mikopo ya Kibiashara Kutoka Nje 3,045.1                         1,809.5                    59
Mikopo ya Kibiashara Kutoka Ndani 4,989.1                         5,894.4                    118

Mikopo ya Kugharamia Miradi 1,838.8                         2,850.0                    155
Mikopo ya Kulipa Mtaji Deni la Ndani 3,150.3                         3,044.4                    97

JUMLA YA MAPATO                         3 7,992.5                    3 6,924.8                 9 7 

Matumizi ya Kawaida 22,732.8                       22,561.5                  99
  Mishahara 8,136.5                         8,087.4                    99
  Mfuko Mkuu wa Serikali (Deni) 8,756.8                         8,756.8                    100
  Matumizi Mengineyo & CFS 5,839.5                         5,717.3                    98

Matumizi ya Maendeleo 15,259.7                       14,654.3                  96
  Miradi ya Fedha za Ndani 11,591.1                       11,554.6                  100
  Miradi ya Fedha za Nje 3,668.6                         3,099.7                    84

JUMLA MATUMIZI 37,992.5                       37,215.8                  98                
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
 
29. Ukusanyaji wa mapato ya ndani ulikua kwa asilimia 18.5 na kufikia shilingi 
bilioni  24,395.6  mwaka 2021/22 ikilinganishwa na makusanyo ya  shilingi bilioni  
20,594.7 mwaka 2020/21. Ongezeko hili la mapato ya ndani limetokana na: 
kuendelea kuimarika kwa mifumo ya kielektroniki katika usimamizi wa ukusanyaji 
wa mapato; kuboresha mazingira ya ufanyaji wa biashara na uwekezaji nchini; 
kuongezeka kwa ulipaji kodi wa hiari kutokana na mahusiano bora na walipakodi; 
kuongezeka kwa kiwango cha uhamasishaji na utoaji wa elimu kwa mlipakodi 
kupitia Kampeni ya Mlango kwa Mlango.  
 
2.3 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti  
30. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2021/22 umekuwa 
na mafanikio makubwa katika nyanja na sekta mbalimbali. Mafanikio hayo ni 
pamoja na: 
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31. Ulipaji wa Mishahara: Hadi Juni 2022, jumla ya shilingi bilioni 8,087.4 
zimetumika kulipa mishahara kwa watumishi wa Umma sawa na asilimia 99.2 ya 
lengo la shilingi  bilioni 8,150.5.  
32. Upandishaji Vyeo Watumishi: Hadi Juni 2022, shilingi bilioni 160.0 
zimetumika kwa ajili ya kugharamia upandishaji vyeo watumishi 126,814 
waliostahili.  
 

33. Ulipaji wa Madai ya Malimbikizo ya Mishahara kwa Watumishi wa 
Umma: Kwa kipindi cha kuanzia Julai 2021 hadi Juni 2022 madai ya malimbikizo ya 
mishahara yenye  jumla ya shilingi bilioni 131.1 yamelipwa kwa watumishi 76,866, 
ambapo kati ya kiasi hicho shilingi bilioni 124.3 zimelipwa kwa watumishi 74,798 
ambao utumishi wao haujakoma na shilingi bilioni 6.8 kwa watumishi 2,068 
waliostaafu. 
 
34. Ulipaji wa Madeni ya Utekelezaji wa mashauri ya kimkataba, 
Makandarasi, Wazabuni, Watumishi na Watoa Huduma: Hadi Juni 2022, Serikali 
imehakiki na kulipa madeni yenye jumla ya shilingi bilioni 796.7. Kati ya kiasi hicho, 
mashauri ya kimkataba shilingi bilioni 588.3, wakandarasi shilingi bilioni 4.2, 
wazabuni shilingi bilioni 92.6, watumishi (yasiyo ya kimshahara) shilingi bilioni 24.5 
na watoa huduma na madeni mengineyo shilingi bilioni 87.1.  
 
35. Ulipaji wa Deni la Serikali: Hadi Juni 2022, Serikali ilitumia shilingi bilioni 
8,756.8 sawa na asilimia 100 ya lengo kwa ajili ya kulipa mitaji na riba ya mikopo 
mbalimbali. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 5,869.8 zilitumika kulipa mitaji sawa 
na asilimia 100 ya lengo na shilingi bilioni 2,887.0 zilitumika kulipa riba sawa na 
asilimia 100 ya lengo.  
 
2.3.1 Mafanikio katika Utekelezaji wa Miradi ya Kielelezo na Kimkakati 
36. Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kuendelea kwa  Ujenzi wa 
Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (SGR), Mradi wa Kufua Umeme wa Maji 
wa Julius Nyerere - JNHPP (MW 2,115), Usambazaji wa Umeme Vijijini; Mradi wa 
Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia – (Liquefied Natural Gas - LNG) na Mradi wa 
Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania), 
(East African Crude Oil Pipeline – EACOP). Maelezo ya kina kuhusu mafanikio katika 
Utekelezaji wa Miradi ya Kielelezo na Kimkakati yanapatikana katika Mapendekezo 
ya Mpango wa Mwaka 2023/24. 
 

2.3.2 Changamoto zilizojitokeza Katika Utekelezaji wa Bajeti 
37. Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2021/22 changamoto zilizojitokeza ni pamoja na:  

(i) Vita nchini Ukraine ambayo imedhoofisha matarajio ya kurejea kwa shughuli 
za kiuchumi zilizokuwa zimeathiriwa na UVIKO-19. Hivyo, kasi ya ukuaji wa 
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uchumi inatarajiwa kupungua kufikia asilimia 4.7 mwaka 2022 
ikilinganishwa na matarajio ya awali ya asilimia 5.2;  

(ii) Kuongezeka kwa bei na gharama za usafirishaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje, hususan bidhaa za petroli, mafuta ya kula, mbolea kutokana na 
athari za vita nchini Ukraine; 

(iii) Kukosekana kwa mazingira wezeshi ya matumizi ya teknolojia kwa baadhi 
ya Wizara, Taasisi za Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
ukusanyaji wa mapato ya Serikali. Mfano ulipaji wa kodi ya ardhi, leseni za 
biashara; na 

(iv) Kuendelea kuwepo kwa baadhi ya wafanyabiashara wanaokwepa kodi 
hususan kupitia njia za magendo, uhamishaji wa faida kwa kampuni zenye 
mtandao wa kimataifa na kutokutoa stakabadhi za kielektroniki wakati 
mauzo yanapofanyika hivyo kuathiri ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 
kodi. 

 
2.3.3 Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto 
38. Katika kukabiliana na changamoto hizo, Serikali imeendelea kuchukua hatua 
zifuatazo:  

(i) Kuendelea kuongeza tija katika sekta za uzalishaji ili kupunguza utegemezi 
wa uagizaji bidhaa kutoka nje ikiwemo sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, 
nishati; 

(ii) Kuendelea kutoa ruzuku katika bidhaa za petroli na pembejeo za kilimo kwa 
lengo la kupunguza gharama za maisha kwa wananchi; 

(iii) Kuendelea kusimamia kikamilifu utekelezaji wa bajeti na mipango yenye 
lengo la kuongeza uzalishaji na mauzo nje; 

(iv) Kuendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa biashara duniani ili 
kuchangamkia fursa zitokanazo na athari za UVIKO-19 na vita kati ya Urusi 
na Ukraine, hususan uzalishaji wa mazao ya biashara na chakula pamoja na 
kuchukua hatua za kisera na kiutawala kurejesha biashara zilizoathirika; 

(v) Kuendelea kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ya ndani na 
kutafuta masoko ya bidhaa nje ili kuongeza uwezo wa Serikali kugharamia 
mpango na bajeti; 

(vi) Kuendelea kuimarisha mifumo ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato ili 
kudhibiti ukwepaji kodi pamoja na kuhamasisha umma juu ya umuhimu wa 
kulipa kodi, matumizi ya stakabadhi za kielektroniki na kuhimiza malipo ya 
Serikali kwa kutumia namba ya kumbukumbu ya malipo; na 

(vii) Kuimarisha usimamizi wa mapato yasiyo ya kodi katika Wizara na Idara 
Zinazojitegemea ili kuhakikisha mikakati iliyopangwa ya kuongeza mapato 
inatekelezwa ipasavyo ili kuongeza ufanisi. 
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SURA YA TATU 
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA MAANDALIZI YA 

MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2022/23  
 
3.1 Utangulizi 
39. Sura hii inaeleza mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya 
Mpango na Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 2022/23. Mapitio hayo yamefanyika kwa 
kuzingatia utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa katika mwongozo huo, mrejesho 
wa vikao vya uchambuzi wa bajeti za Mafungu kwa mwaka 2022/23, maoni ya 
wadau katika vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2021/22, 
maandalizi ya bajeti ya mwaka 2022/23 pamoja na maoni ya wadau yaliyotolewa 
katika vikao kazi mbalimbali vya Serikali kuhusu maandalizi na utekelezaji wa 
bajeti ya Serikali.  
 
3.2 Muundo wa Bajeti ya Mwaka 2022/23 
40. Mwongozo wa Maandalizi ya Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2022/23, 
ulipendekeza kukusanya na kutumia jumla ya shilingi bilioni 39,387.5. Kufuatia 
vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali ya kisera yaliyofanyika wakati 
wa uidhinishaji wa bajeti, Mfumo wa bajeti ya Serikali ulibadilika kutoka 
mapendekezo ya shilingi bilioni 39,387.5 hadi shilingi bilioni 41,480.6 sawa na 
ongezeko la shilingi bilioni 2,093.1 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 3.1.  
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Jedwali Na. 3.1: Mapendekezo ya Bajeti ya Mwongozo na Bajeti ya Serikali 
Iliyoidhinishwa kwa mwaka 2022/23 

Shilingi Bilioni 

 Mapendekezo 
ya Bajeti ya 
Mwongozo 

 Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

A Mapato ya Ndani 28,568               28,018               
Mapato TRA (Kodi na yasiyo ya Kodi) 24,238               23,653               
Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara,Idara na Msajili wa Hazina) 3,393                 3,353                 
Mapato ya Halmashauri 937                    1,012                 

B Misaada 1,117                 1,101                 
Misaada ya Kibajeti -                    56                      
Misaada ya Miradi ya Maendeleo 824                    924                    
Misaada ya Mifuko ya Kisekta 293                    122                    

C Mikopo Nafuu 1,926                 3,547                 
Mikopo Nafuu ya Kibajeti -                    1,894                 
Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,869                 1,653                 
Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 58                      -                     

D Mikopo ya Ndani  na Nje ya Masharti ya Kibiashara 7,776                 8,814                 
Mikopo ya Nje 2,422                 3,034                 
Mikopo ya Ndani 2,054                 2,480                 
Mikopo ya Ndani Kulipia Mtaji wa Deni la Ndani 3,300                 3,300                 

JUMLA YA MAPATO YOTE (A+B+C+D) 39,388               41,481               

E Matumizi ya Kawaida 25,847.8            26,474.6            
Mfuko Mkuu wa Serikali 11,592               11,308               
Mishahara 10,108               9,831                 
Matumizi Mengineyo 4,148                 5,335                 

F Matumizi ya Maendeleo 13,539.7            15,006.0            
Fedha za Ndani 10,496               12,307               
Fedha za Nje 3,043                 2,699                 

JUMLA MATUMIZI YOTE (E+F) 39,388               41,481               

 Jedwali Na.1 : Mapendekezo ya Bajeti ya Mwongozo na Bajeti iliyoidhinishwa                      

 Shilingi Bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango  
 
3.3 Mwenendo wa Utekelezaji wa Bajeti kwa kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23 
3.3.1 Mapato 
41. Mapato yaliyokusanywa kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje kwa kipindi 
cha robo ya kwanza ya mwaka 2022/23 ni shilingi bilioni 9,181.8. Kati ya mapato 
hayo, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 6,293.1 sawa na asilimia 96.3 ya lengo 
la shilingi bilioni 6,537.0. Mapato ya ndani yanajumuisha; shilingi bilioni 5,582.7 
zilizokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania; shilingi bilioni 470.2 ni mapato 
yasiyo ya kodi yanayokusanywa na Wizara, Idara Zinazojitegemea na Taasisi; na 
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shilingi bilioni 240.2 ni mapato kutoka vyanzo vya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Aidha, misaada na mikopo nafuu ilifikia shilingi bilioni 956.0 sawa na asilimia 98.4 
ya lengo la shilingi bilioni 971.1. Vile vile, mikopo ya kibiashara kutoka masoko ya 
ndani ilifikia shilingi bilioni  1,689.6 sawa na asilimia 85.5 ya lengo la shilingi bilioni 
1,975.1. Mikopo ya kibiashara kutoka nje ilifikia shilingi bilioni 243.1 sawa na 
asilimia 66.5 ya lengo la shilingi bilioni 365.6. Serikali inaendelea kutekeleza 
mikakati mbalimbali ili kuhakikisha malengo ya mapato yaliyowekwa kwa mwaka 
2022/23 yanafikiwa. 
 
3.3.2 Matumizi 
42. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2022/23 ridhaa ya matumizi ya 
shilingi bilioni 9,153.8 ilitolewa sawa na asilimia 92.9 ya lengo la shilingi bilioni 
9,848.9. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 5,848.7 ni ridhaa ya matumizi ya kawaida 
na shilingi bilioni 3,305.1 kwa ajili ya matumizi ya maendeleo sawa na asilimia 36.1 
ya matumizi yote kwa kipindi cha robo mwaka. Fedha za matumizi ya kawaida 
zilizotolewa zinajumuisha: shilingi bilioni 2,233.5 kwa ajili ya mishahara; shilingi 
bilioni 1,513.8 kwa ajili ya kugharamia deni la Serikali na matumizi mengine ya 
Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali; na shilingi bilioni 2,101.4 kwa ajili ya matumizi 
mengineyo. Aidha, fedha za maendeleo zilizotolewa zinajumuisha shilingi bilioni  
2,698.9 fedha za ndani na shilingi bilioni  606.2 fedha za nje. Kiasi cha shilingi bilioni 
588.7 ni fedha za Washirika wa Maendeleo zilizopelekwa moja kwa moja kwenye 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  
 
43. Katika mwaka 2022/23, Serikali imedhamiria kufanya mapitio ya utekelezaji 
wa bajeti kwa kila robo mwaka. Mapitio haya yataiwezesha Serikali kubaini 
mwenendo wa utekelezaji wa bajeti ili kupata matokeo yanayotarajiwa. 
 
3.4 Utekelezaji wa Maelekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

kwa Mwaka 2022/23 
Mapitio ya utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa katika Mwongozo wa Maandalizi 
ya Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23 ni kama ifuatavyo: 
 
44. Uzingatiaji  wa Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti: Kwa kuzingatia 
cha Sheria ya Bajeti, SURA 439, Kifungu Na. 15 (1) Kamati ya Kitaifa ya maandalizi 
ya Mwongozo iliundwa na kukamilisha jukumu lake kwa wakati. Mwongozo huo 
uliidhinishwa na Mamlaka zote zinazohusika ndani ya Serikali na Bunge kwa muda 
uliopangwa na kusambazwa kwa wadau mbalimbali mwezi Novemba, 2021. 
 
45. Mapitio ya utekelezaji yameonesha kuwa, ratiba ya maandalizi ya Mpango na 
Bajeti ilizingatiwa na Maafisa Masuuli kama ilivyoelekezwa kwenye Mwongozo 
ambapo vitabu vya mapendekezo ya Mpango na Bajeti viliwasilishwa Wizara ya 
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Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi na hatua nyingine muhimu. Aidha, 
mapendekezo ya mipango na bajeti yaliwasilishwa katika Kamati husika za 
Kudumu za Bunge kwa wakati mwezi Machi, 2022. 
 
46. Uzingatiaji wa Masuala ya Muungano: Katika uandaaji wa mpango na bajeti 
ya mwaka 2022/23 masuala ya Muungano yalizingatiwa kwa kutengewa bajeti kwa 
ajili ya uendeshaji wa vikao vya ushirikiano kati ya Wizara/Taasisi za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na miradi 
inayotekelezwa pande mbili za Muungano. Baadhi ya miradi/programu za 
maendeleo zinazotekelezwa kwa upande wa Zanzibar ni pamoja na: Mpango wa 
Kunusuru Kaya Masikini kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) ambao 
umetengewa shilingi bilioni 17.76; Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara 
za Wanyonge (MKURABITA) shilingi milioni 491 na Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo  shilingi bilioni 1.4. 
 
47. Matumizi ya Fedha za Mapato ya Ndani kulingana na Makundi ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa: Jumla ya Halmashauri 22 zenye uwezo wa 
kukusanya mapato ya ndani zaidi ya shilingi bilioni 5 zilizowekwa katika Daraja A 
na Halmashauri 162 zilizokusanya mapato chini ya shilingi bilioni 5 ziliwekwa 
katika Daraja B. Halmashauri za Daraja A zilitenga asilimia 60 ya bajeti ya mapato 
yasiyolindwa sawa na shilingi bilioni 229.2 kwa ajili ya maendeleo na asilimia 40 ya 
bajeti ya mapato yasiyolindwa sawa na shilingi bilioni 124.0 kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida na Halmashauri za daraja B zilitenga asilimia 40 ya bajeti ya mapato 
yasiyolindwa sawa na shilingi bilioni 165.6 kwa ajili ya maendeleo na asilimia 60 
sawa na shilingi bilioni 234.5 kwa ajili ya matumizi ya kawaida kama 
ilivyoelekezwa.  
 
48. Halmashauri za daraja A zilitenga shilingi bilioni 22.9  ikiwa ni asilimia 10 ya 
mapato ya ndani ya bajeti yasiyolindwa kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya 
barabara zinazosimamiwa na Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (Tanzania Rural 
and Urban Roads Agency - TARURA). Aidha, baadhi ya miradi iliyotumia fedha za 
mapato ya ndani iliyotolewa na halmashauri ilihusu ujenzi wa miundombinu ya 
vituo vya afya, zahanati na vyumba vya madarasa yaliyochangiwa na nguvu za 
wananchi. 
 

49. Utengaji wa Asilimia 10 ya Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa 
ajili ya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu: Halmashauri zote zilizingatia 
maelekezo ya mwongozo ya kutenga asilimia 10 ya mapato ya ndani yasiyolindwa 
kwa ajili ya mikopo ya Wanawake (asilimia 4), Vijana (asilimia 4) na Watu Wenye 
Ulemavu (asilimia 2). Taarifa ya mikopo ya asilimia 10 iliyotengwa kwa kila 
Halmashauri kwa mwaka 2022/23 na iliyotolewa kwa mwaka 2021/22 imeainishwa 
katika Kiambatisho A1 na A2. Aidha, halmashauri zimeanza kutumia mfumo wa 
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utoaji mikopo ya asilimia 10 (Ten Percent Loan Management Information System - 
TPLMIS) ili kuboresha utoaji wa mikopo hiyo. Vile vile, halmashauri zimeendelea 
kusisitizwa kuweka nguvu za ziada katika ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo hiyo 
kwa mujibu wa marekebisho ya kanuni za utoaji na usimamizi wa mikopo ya 
mwaka 2021 ili kunufaisha vikundi vingi zaidi  kutokana na utoaji wa mikopo. 
 
50. Utendaji wa Kamati za Bajeti: Kamati za Bajeti ziliundwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Bajeti, SURA ya 439 Kifungu cha 18(2) na Kanuni ya 17(2). Hata hivyo, 
katika vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2021/22 na maandalizi 
ya bajeti ya mwaka 2022/23 ilibainika uwepo wa mapungufu ambayo ni: baadhi ya 
taasisi kutounda kamati za bajeti; kutoitisha vikao na kutozingatia muundo sahihi 
wa wajumbe wanaopaswa kuunda kamati hizo kisheria. Hivyo, bado upo umuhimu 
wa kuziimarisha Kamati hizo kwa kuzijengea uwezo na kutoa ufafanuzi sahihi wa 
kikanuni ili kuhakikisha zinatekeleza majukumu yake kikamilifu. 
 
51. Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara: Maandalizi ya bajeti ya mishahara 
yamekuwa  yakizingatia miongozo na nyaraka mbalimbali zinazotolewa na Ofisi ya 
Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – MUUB) na 
Wizara ya Fedha na Mipango. Pamoja na maandalizi hayo, kumekuwa na 
changamoto ya mahitaji makubwa ya masuala ya mishahara ikilinganishwa na bajeti 
halisi inayoidhinishwa.  
 
52. Utengaji wa Bajeti na Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo: Miradi ya 
maendeleo ikijumuisha na usimamizi wake imeendelea kutengewa fedha kama 
ilivyoelekezwa. Hata hivyo, baadhi ya wizara za kisekta zimeendelea kutenga bajeti 
katika mafungu yao kwa shughuli ambazo zinatekelezwa katika ngazi ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. Hali hii husababisha changamoto ya utekelezaji na usimamizi 
wa miradi ya maendeleo. Aidha, katika usimamizi wa miradi kumekuwepo na 
changamoto ya uratibu ndani ya Mafungu kwa bajeti ya ufuatiliaji na tathmini 
kutotengwa katika vitengo stahiki, upungufu wa wataalam na baadhi ya miradi 
kusimamiwa na idara zisizohusika. 
 
53. Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na 
PlanRep: Uchambuzi  wa Mpango na  Bajeti ya Mwaka 2022/23 umebaini kuwa 
Wizara, Sekretariati za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya 
Umma na Wakala za Serikali zilikamilisha uingizaji wa takwimu sahihi za bajeti 
kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia muda uliopangwa. Hata 
hivyo, kuna uhitaji wa kuendelea kutoa mafunzo ya matumizi ya mifumo hiyo 
kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo: mabadiliko ya watumishi na teknolojia ya 
mifumo. 
 



22 

54. Matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato – GePG: 
Maafisa masuuli wameendelea kutumia mfumo wa GePG katika malipo ya huduma 
za Serikali kupitia Kumbukumbu namba ya Malipo (control number). Aidha, mfumo 
umeendelea kuboreshwa ili kukidhi mahitaji ya watumiaji na kuendana na 
mabadiliko ya teknolojia. Hadi mwezi Julai 2022, taasisi zilizounganishwa na 
zinazokusanya mapato kupitia mfumo huu zilifikia taasisi 543. 
 
55. Hatua za Kudhibiti Matumizi: Mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 
2021/22 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2022/23 yamebainisha kuwa baadhi ya 
maelekezo hayakuzingatiwa kikamilifu ikiwemo kuendelea kuzalisha madeni. 
Pamoja na hatua nyingine, Maafisa Masuuli wameendelea kusisitizwa kuzingatia 
miongozo husika ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa bajeti ya Serikali. 
Miongozo hiyo ni pamoja na: Mwongozo wa  Utaratibu wa Maombi na Utoaji wa  
Fedha katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali; Waraka wa Hazina Na. 1 wa Mwaka 
2022 kuhusu Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali ya mwaka 2022/23; na Waraka wa 
Utumishi  wa Umma Na.1 wa mwaka 2021 kuhusu matumizi ya mfumo mpya wa 
usimamizi wa taarifa za rasilimali watu na mishahara (New Human Capital 
Management Information System - HCMIS). 
 

56. Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti: Maafisa Masuuli 
wanapaswa kuwasilisha taarifa za utekelezaji kila robo mwaka inapokamilika kwa 
mujibu wa Kifungu Na. 55(4) na Kanuni ya 29(5) za Sheria ya Bajeti, SURA 439. 
Aidha, imebainika kuwa ipo changamoto ya uwasilishaji wa taarifa kwa usahihi na 
wakati. Hivyo, upo umuhimu wa kuendelea kuhimiza, kufanya vikao vya pamoja 
vya uratibu na kufuatilia uwasilishaji wa taarifa mbalimbali za utekelezaji kwa 
wakati ikiwemo kuzingatia matumizi ya Dashibodi ya Ofisi ya Waziri Mkuu ili 
kuhakikisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini kwa miradi ya maendeleo 
zinaandaliwa kwa usahihi na wakati. 
 

57. Uzingatiaji Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada: Serikali imeendelea 
kupokea misaada na mikopo nafuu katika programu na miradi mbalimbali ya 
maendeleo kwa kuzingatia Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134. Hata 
hivyo, kumekuwa na changamoto katika upokeaji na matumizi ya fedha za misaada 
zilizo nje ya bajeti iliyoidhinishwa zinazotolewa na Asasi zisizo za Serikali katika 
Wizara, Taasisi, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
 

58. Utekelezaji wa Masuala Mtambuka: Mafungu yameendelea kutenga bajeti 
kwa ajili ya utekelezaji wa masuala mtambuka ikiwemo: Mikakati ya Mapambano 
dhidi ya rushwa; jinsia; utunzaji wa mazingira; mabadiliko ya tabianchi; utawala 
bora; dawa za kulevya; UKIMWI na magonjwa yasiyo ambukiza; lishe pamoja na 
watu wenye ulemavu na wazee. Hata hivyo, utengaji wa bajeti katika masuala 
mtambuka umekuwa kikwazo kwa baadhi ya mafungu kutokana na ufinyu wa 
bajeti.  
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59. Uzingatiaji wa Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa:  

(a) Uzingatiaji wa Maelekezo ya Jumla: Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziliendelea kuzingatia maelekezo ya jumla ya Mwongozo wa 
Mpango na Bajeti wa Mwaka 2022/23. Aidha, zipo changamoto zilizojitokeza wakati 
wa utekelezaji wa maelekezo hayo ikiwa ni pamoja na: baadhi ya Halmashauri 
kutotumia kikamilifu mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji wa mapato; 
kutotengwa fedha za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; kutotengwa fedha kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo wataalamu; kutotengwa fedha kwa ajili ya ununuzi wa viuadudu ili 
kutokomeza mazalia ya mbu; na kutotengwa fedha kwa ajili ya kutatua migogoro, 
kulipa fidia, kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka katika 
Halmashauri, Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji pamoja na maeneo ya hifadhi.  
 
(b) Uzingatiaji wa Maelekezo kuhusu Sekta za Afya, Elimu na Kilimo: Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zimetenga jumla ya shilingi bilioni 15.0 kwa ajili ya kutekeleza 
afua za lishe kwa jamii ambapo tathmini inaonesha kuwa jamii imeendelea 
kuzingatia  lishe bora na hivyo kuimarisha nguvu kazi. Pamoja na juhudi hizo, 
kutokuwa na bajeti ya kutosha na idadi ndogo ya watumishi kumesababisha 
changamoto katika utambuzi, usajili na utengamanisho kwa watoto walio katika 
mazingira hatarishi. Vile vile, kumekuwa na changamoto ya upatikanaji wa vifaa,  
vifaa-tiba na dawa katika baadhi ya hospitali za wilaya, vituo vya afya na zahanati 
suala linalochangia utoaji wa huduma hafifu za afya kwa jamii. 
 
Kwa upande wa elimumsingi, bajeti imeendelea kutengwa kwa ajili ya 
uandikishwaji wanafunzi na usajili wa shule mpya. Hata hivyo, kumekuwepo na 
changamoto ya kutofautiana kwa muda wa upangaji wa bajeti ya Serikali na muda 
kikomo wa uandikishaji wanafunzi wa elimu ya awali na usajili wa shule mpya, 
hivyo kutokuwa na takwimu sahihi za kibajeti.  
 
Katika Sekta ya Kilimo, Halmashauri zimekuwa zikitenga bajeti kutokana na 
makusanyo ya mapato ya ndani kwa ajili ya kuendeleza shughuli za kilimo (asilimia 
20), mifugo (asilimia 15) na uvuvi (asilimia 5). Hata hivyo, utoaji wa fedha katika 
shughuli za sekta hiyo umekuwa siyo wa kuridhisha kama ilivyoelekezwa katika 
miongozo husika. 
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SURA YA NNE 
MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2023/24 

 
4.1 Utangulizi  
60. Sura hii inaainisha malengo na shabaha ya uchumi jumla, misingi ya uchumi 
jumla, sera za bajeti na makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2023/24 na 
katika muda wa kati. Sera za bajeti zinajumuisha sera za mapato, sera za matumizi 
pamoja na sera za misaada na mikopo. Sera hizi zimejikita katika kutekeleza dhima 
ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, 
wenye dhima ya “Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu”. 
Makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2023/24 na muda wa kati 
yamezingatia hali ya uchumi wa Tanzania na dunia. 
 
4.2 Malengo na Shabaha ya Uchumi Jumla  
61. Mwaka 2022, Pato Halisi la Taifa linakadiriwa kukua kwa asilimia 4.7 na 
kuongezeka hadi asilimia 5.3 mwaka 2023; mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki 
kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia 3.0 – 5.0 katika kipindi cha 
muda wa kati; mapato ya kodi kufikia asilimia 12.0 ya Pato la Taifa kwa mwaka 
2023/24 kutoka asilimia 11.7 ya mwaka 2022/23; mapato ya ndani kufikia asilimia 
14.8 ya Pato la Taifa mwaka 2023/24 kutoka matarajio ya asilimia 14.9 mwaka 
2022/23; nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0 ya Pato la 
Taifa; kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne 
(4); na kuhakikisha kuwa viashiria vya ustawi wa jamii vinaimarika.  
 
4.3 Misingi ya Uchumi Jumla  
62. Misingi itakayozingatiwa kufikia shabaha ya uchumi jumla ni pamoja na: 
kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za uwekezaji na 
biashara; kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya asili; kuendelea 
kuhimili athari zitokanazo na kushuka kwa uchumi wa dunia na kuongezeka kwa 
bei za bidhaa na huduma katika soko la dunia; kuendelea kuimarika kwa utoshelevu 
wa chakula nchini; na uwepo wa amani, usalama, umoja na utulivu wa ndani na 
nchi jirani. 
  
4.4 Vipaumbele katika mwaka 2023/24  
63. Katika mwaka 2023/24, maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na 
kugharamia: miradi ya kielelezo inayoendelea; deni la Serikali; mishahara ya 
watumishi wa Umma; na huduma za jamii zikiwemo afya, elimu na maji. Aidha, 
Serikali itaweka msukumo katika kuimarisha sekta za uzalishaji na kuongeza kasi ya 
kufufua uchumi ulioathiriwa na UVIKO – 19, vita inayoendelea nchini Ukraine na 
mabadiliko ya tabianchi. 
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4.5 Mfumo wa Makadirio ya Mapato na Matumizi wa mwaka 2023/24 
64. Katika mwaka 2023/24, Serikali inatarajia kukusanya na kutumia jumla ya 
shilingi bilioni 43,294.6 ikilinganishwa na makadirio ya shilingi bilioni 41,480.6 
mwaka 2022/23. Kiasi kilichoongezeka cha shilingi bilioni 1,814.0 ni sawa na 
asilimia 4.4. Ongezeko hili limezingatia mwenendo halisi wa ukusanyaji wa mapato 
ya ndani na jitahada zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali za kuongeza mapato. 
Aidha, ongezeko hilo limezingatia mahitaji yasiyoepukika (first charge expenditure) 
kama vile mikataba ya  kugharamia miradi mbalimbali, deni la Serikali na 
mishahara ya watumishi wa umma. 
 
4.6 Sera za Mapato na Makadirio katika Muda wa Kati  
4.6.1 Hatua za Kuongeza Mapato ya Ndani  
65. Katika kusimamia na kuimairisha ukusanyaji wa mapato ya ndani, Serikali 
itatekeleza hatua zifuatazo:  

(i) Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini katika sekta za 
uzalishaji ili kuongeza ushiriki wa sekta binafsi;  

(ii) Kutambua na kusajili biashara zisizo rasmi na zinazoendeshwa kidigitali ili 
kutanua wigo wa mapato;  

(iii) Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kuongeza ulipaji kodi kwa hiari;  
(iv) Kuimarisha na kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA ya 

ukusanyaji wa mapato ya ndani; na 
(v) Kudhibiti misamaha ya kodi ili isizidi asilimia moja (1) ya Pato la Taifa. 

 
4.6.2 Makadirio ya Mapato ya Ndani   
66. Mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 31,034.6 mwaka 2023/24 kutoka 
makadirio ya shilingi bilioni 28,017.9 mwaka 2022/23. Katika kipindi cha muda wa 
kati, mapato hayo yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 10.3 na kufikia 
shilingi bilioni 37,642.9 mwaka 2025/26. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti 
unakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 67.5 mwaka 2022/23 hadi asilimia 72.9 
mwaka 2023/24 na kuongezeka hadi asilimia 76.3 mwaka 2025/26.  
 
67. Katika mwaka 2023/24, mapato yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (Kodi na Yasiyo ya Kodi) yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 11.5 hadi 
shilingi bilioni 26,379.0 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 23,652.8 mwaka 
2022/23. Katika muda wa kati, mapato hayo yanakadiriwa kukua kwa wastani wa 
asilimia 11.3 hadi shilingi bilioni 32,576.1 mwaka 2025/26. Uwiano wa mapato ya 
kodi kwa Pato la Taifa ni wastani wa asilimia 12.0 katika kipindi cha muda wa kati. 
Mchanganuo wa mapato ya ndani ni kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 4.1. 
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Kielelezo Na. 4.1: Makadirio ya Mapato ya Ndani katika Muda wa Kati  
Shilingi Bilioni 

22,005.4 
25,135.0 

27,901.0 
31,133.0 

6,012.5 

5,899.5 

6,178.7 

6,509.8 

2022/23 2023/24 2024/25 2025/26
 Mapato ya Kodi  Mapato Yasiyo ya Kodi yakijumjuisha Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

 
 

68. Katika muda wa kati, Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Idara, Taasisi na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa) yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 
4,365.1 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 4,655.6 mwaka 2023/24 na kuongezeka 
kufikia shilingi bilioni 5,066.8 mwaka 2025/26. Mapato hayo yanakadiriwa kukua 
kwa wastani wa asilimia 5.1 katika muda wa kati. Mchanganuo wa mapato yasiyo 
ya kodi ni kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 4.2. 
 

Kielelezo Na. 4.2: Mchanganuo wa Makadirio ya Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, 
Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa) katika Muda wa Kati  

Shilingi Bilioni 

2,419.8 2,513.4 2,609.3 2,719.3

1,012.3 1,143.9 1,212.5 1,289.4

933.0
998.3 1,010.2

1,058.1

2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

Wizara na Idara Mamlaka za Serikali za Mitaa Ofisi ya Msajili wa HAZINA
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69. Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza mikakati mahsusi ya 
kisera na kiutawala ili kufikia malengo ya makusanyo ya mapato ya ndani. Mikakati 
hiyo ni pamoja na: 

(i) Kupanua wigo wa kodi kwa kutekeleza Mkakati wa Ukusanyaji wa Mapato 
wa Muda wa Kati (2023/24 -2026/27); 

(ii) Kuendelea kuwatengea wafanyabiashara na watoa huduma wadogo maeneo 
maalum na kuwapatia huduma muhimu za kijamii kwa lengo la kukuza 
biashara zao pamoja na kutoa fursa kwa wafanyabiashara walio rasmi kulipa 
kodi stahiki; 

(iii) Kuendelea kutambua na kusajili kampuni za kimataifa zinazoendesha 
biashara za kidigitali nchini kwa kutumia mfumo wa usajili uliorahisishwa 
(simplified registration regime); 

(iv) Kuendelea kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia ili kuhakikisha mifumo 
ya Serikali inabadilishana taarifa;  

(v) Kuendelea na utaratibu wa kuingia makubaliano na walipakodi ili 
kuwawezesha kulipa madeni yao kwa awamu; 

(vi) Kuendelea kuimarisha ulinzi na usalama kwenye mipaka yote nchini kwa 
kufanya doria za mara kwa mara ili kudhibiti ukwepaji kodi na biashara za 
magendo; 

(vii) Kuendelea kutoa elimu ya ulipaji kodi kwa jamii kupitia vyombo vya habari, 
mitandao ya kijamii, vituo vya huduma kwa walipakodi na kampeni 
mbalimbali;  

(viii) Kuendelea kusimamia mikakati ya kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa 
mapato ya Wizara na Idara Zinazojitegemea;   

(ix) Kuendelea kuhakikisha Mashirika ya Umma na Taasisi za Serikali 
zinawasilisha Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali gawio na michango stahiki 
kwa wakati;  

(x) Kuwajengea uwezo watumishi wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa lengo la kuongeza ufanisi katika 
ukusanyaji wa mapato;  

(xi) Kuwajengea uzalendo wananchi ili kujenga msingi wa ulipaji kodi kwa hiari; 
na 

(xii) Kuandaa na kutekeleza mpango mkakati wa ukusanyaji wa mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
4.7 Sera za Misaada na Makadirio katika Muda wa Kati 
4.7.1 Sera za Misaada 
70. Serikali itaendelea kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo kwa 
lengo la kuimarisha majadiliano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo na 
kuratibu upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa 
Mpango na Bajeti ya Serikali. Aidha, Serikali itatekeleza mikakati ya ushirikiano na 
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Washirika wa Maendeleo kama ifuatavyo: 
(i) Kuhamasisha Washirika wa Maendeleo kuzingatia matumizi ya mifumo ya 

Serikali wakati wa utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali;  
(ii) Kuhakikisha fedha za misaada zinaelekezwa kwenye miradi yenye tija na 

ambayo ni vipaumbele vya Taifa; 
(iii) Kusimamia utaratibu wa kisera wa kutenga fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya pamoja kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo; na 
(iv) Kusimamia utekelezaji wa makubaliano kati ya Serikali na Washirika wa 

Maendeleo. 
 

71. Katika mwaka 2023/24, misaada ya Washirika wa Maendeleo inatarajiwa 
kuwa shilingi bilioni 1,111.3 ikilinganishwa na shilingi bilioni 1,101.5 mwaka 
2022/23 na inatarajiwa kuongezeka na kufikia shilingi bilioni 1,192.2 mwaka 
2025/26. Kwa upande wa misaada ya Mifuko ya Pamoja ya Kisekta, kunatarajiwa 
kuwa na ongezeko na kufikia shilingi bilioni 130.1 kwa mwaka 2023/24 kutoka 
shilingi bilioni 122.1 mwaka 2022/23 na inatarajiwa kufikia shilingi bilioni 135.0 
mwaka 2025/26. Aidha, misaada ya miradi ya maendeleo inakisiwa kuongezeka 
katika kipindi cha muda wa kati na kufikia shilingi bilioni 1,000.0 kutoka shilingi 
bilioni 924.8 mwaka 2023/24. Ongezeko hili linatokana na jitihada zinazofanywa na 
Serikali za kuimarisha mahusiano na nchi marafiki pamoja na mashirika ya fedha ya 
kimataifa. 
 
4.8 Sera za Matumizi na Makadirio katika Muda wa Kati 
4.8.1 Mikakati ya Kusimamia Matumizi 
72. Mikakati ya kusimamia matumizi inalenga kuongeza tija na ufanisi pamoja 
na kuondoa matumizi yasiyo ya lazima kama ifuatavyo:   

(i) Kusimamia nidhamu ya matumizi ya fedha za umma kwa kuzingatia sheria 
na miongozo;  

(ii) Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele ikiwemo sekta za uzalishaji 
(kilimo, mifugo, uvuvi, madini) hususan kwenye kuongeza thamani ili 
kuchochea ukuaji wa uchumi na kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea 
inapewa kipaumbele kabla ya kuanza miradi mipya; 

(iii) Kuendelea kusimamia na kutekeleza Mkakati wa Kudhibiti na Kuzuia 
Malimbikizo ya Madeni ulioboreshwa wa mwaka 2022 ambao unapatikana 
kwenye Tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango 
(https://www.mof.go.tz/publications/revised-strategy-for-management-of-
arrears) pamoja na kutenga bajeti na kulipa madeni yaliyohakikiwa;  

(iv) Kuendelea kuboresha Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma ikiwa 
ni pamoja na kuweka ukomo wa bei za bidhaa na huduma zinazotumika 
serikalini ili kudhibiti matumizi ya fedha za Serikali; 

(v) Kuendelea kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika utekelezaji 
wa shughuli za Serikali ili kubana matumizi ikiwa ni pamoja na kuendesha 

https://www.mof.go.tz/publications/revised-strategy-for-management-of-arrears
https://www.mof.go.tz/publications/revised-strategy-for-management-of-arrears
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vikao kwa njia ya mtandao (virtual meetings) na kuepuka matumizi ya 
makaratasi;  

(vi) Kuimarisha usimamizi wa miradi kwa kufanya ukaguzi wa ufanisi kwa 
wakati ili kuokoa gharama za ziada zinazoweza kujitokeza wakati wa 
utekelezaji wa miradi; na 

(vii) Kudhibiti matumizi ya Serikali kwenye eneo la ununuzi, uendeshaji na 
matengenezo ya magari. 

 

4.8.2 Makadirio ya Matumizi   
73. Katika mwaka 2023/24, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa 
asilimia 4.4 kutoka shilingi bilioni 41,480.6 mwaka 2022/23 na kufikia shilingi bilioni 
43,294.6 sawa na asilimia 20.7 ya Pato la Taifa. Ongezeko hili limechangiwa na 
ukuaji wa mahitaji ya: Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ikijumuisha ulipaji wa 
deni la Serikali; kugharamia mishahara ya Watumishi wa Umma; pamoja na 
kugharamia miradi ya kielelezo inayoendelea. Katika muda wa kati, matumizi ya 
Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 6.9 kwa mwaka hadi 
shilingi bilioni 50,154.2 mwaka 2025/26. Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha makadirio ya 
matumizi katika muda wa kati. 
 

Kielelezo Na. 4.3: Mwenendo wa Makadirio ya Matumizi katika Muda wa Kati 
Shilingi Bilioni 

41,480.6 
43,294.6 

45,833.8 

50,154.2 

2022/23 2023/24 2024/25 2025/26
 

 
74. Katika mwaka 2023/24, matumizi ya kawaida yanakadiriwa kufikia shilingi 
bilioni 28,266.6 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 26,474.6 mwaka 2022/23, sawa 
na ongezeko la asilimia 6.8. Makadirio haya ni sawa na asilimia 13.5 ya Pato la Taifa. 
Kati ya kiasi hicho, gharama za kuhudumia Deni la Serikali ikijumuisha gharama 
nyingine za Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali (CFS Others) zinakadiriwa kufikia 
shilingi bilioni 12,488.2 mwaka 2023/24 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 11,308.4 
mwaka 2022/23 na Mishahara kwa Watumishi wa Umma inakadiriwa kuongezeka 
hadi shilingi bilioni 10,251.3 mwaka 2023/24 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 
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9,830.8 mwaka 2022/23, sawa na ongezeko la asilimia 4.3. Ongezeko hili linatokana 
na upandishwaji vyeo pamoja na ajira mpya hususan katika sekta za afya na elimu. 
Matumizi Mengineyo yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 5,527.1 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 5,335.5 mwaka 2022/23. Ongezeko hili 
linachangiwa na ugharamiaji wa uendeshaji wa miradi ya maendeleo iliyokamilika. 
 
75. Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 15,028.0 mwaka 
2023/24 kutoka shilingi bilioni 15,006.0 mwaka 2022/23 na kuongezeka kwa wastani 
wa asilimia 5.9 kwa mwaka hadi shilingi bilioni 17,778.1 mwaka 2025/26. Bajeti ya 
matumizi ya maendeleo kwa mwaka 2023/24 ni sawa na asilimia 34.7 ya bajeti yote. 
Hii imetokana na kuongezeka kwa mahitaji ya uendeshaji katika matumizi ya 
kawaida ikiwemo deni la Serikali; mishahara ya watumishi wa umma; uendeshaji 
wa miradi iliyokamilika ikijumuisha miundombinu ya kutolea huduma za afya na 
elimu; maandalizi ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2024; na maandalizi 
ya Dira Mpya ya Taifa ya Maendeleo mwaka 2050. Aidha, kufuatia matokeo ya 
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, ni dhahiri kuwa gharama za utoaji 
huduma za jamii zitaongezeka kutokana na ongezeko la idadi ya watu nchini kutoka 
watu 44,928,923 mwaka 2012 hadi watu 61,741,120 mwaka 2022.  Kati ya fedha za 
matumizi ya maendeleo, shilingi bilioni 11,745.9 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 
3,282.1 ni fedha za nje. Mgawanyo wa matumizi ya kawaida na maendeleo ni kama 
inavyoonekana katika Kielelezo Na. 4.4. 
 
Kielelezo Na. 4.4 Makadirio ya Aina Kuu za Matumizi   

Shilingi Bilioni 
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4.8.3 Makadirio ya Matumizi Kisekta 
76. Matumizi ya kisekta yamegawanyika katika sehemu saba kwa kuzingatia 
majukumu na shughuli za Serikali. Sekta hizo ni pamoja na: Huduma za Utawala na 
Deni la Serikali; Maendeleo ya Uchumi; Elimu; Ulinzi, Sheria, na Usalama; Afya; 
Hifadhi ya Jamii; na Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii. 
 
77. Katika muda wa kati, makadirio ya matumizi katika sekta ya Huduma za 
Utawala na Deni la Serikali yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 
16,797.4 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 18,066.9 mwaka 2023/24 na kuendelea 
kuongezeka kufikia shilingi bilioni 21,485.6 mwaka 2025/26. Aidha, makadirio ya 
matumizi katika sekta ya Maendeleo ya Uchumi yanakadiriwa kuongezeka kutoka 
shilingi bilioni 9,064.2 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 9,264.1 mwaka 2023/24 
na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 10,527.7 mwaka 2025/26. Vile vile, 
matumizi katika sekta ya Elimu yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 
5,684.6 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 5,810.0 mwaka 2023/24 na kuendelea 
kuongezeka kufikia shilingi bilioni 6,602.4 mwaka 2025/26.  
 

78. Matumizi katika sekta ya Ulinzi, Sheria na Usalama yanakadiriwa 
kuongezeka kutoka shilingi bilioni 4,208.0 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 
4,300.8 mwaka 2023/24 na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 4,887.4 
mwaka 2025/26. Matumizi katika sekta ya Afya yanakadiriwa kuongezeka kutoka 
shilingi bilioni 2,149.1 mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 2,196.6 mwaka 2023/24 
na kuongezeka kufikia shilingi bilioni 2,496.2 mwaka 2025/26. Matumizi katika 
sekta ya Hifadhi ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 2,244.2 
mwaka 2022/23 hadi shilingi bilioni 2,293.8 mwaka 2023/24 na kuongezeka kufikia 
shilingi bilioni 2,606.6 mwaka 2025/26. Matumizi katika sekta ya Maji, Makazi na 
Maendeleo ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,333.1 mwaka 
2022/23 hadi shilingi bilioni 1,362.5 mwaka 2023/24 na kuongezeka kufikia shilingi 
bilioni 1,548.3 mwaka 2025/26. Mgawanyo wa makadirio kwa kila sekta 
umeoneshwa kwenye Kielelezo Na. 4.6 na Jedwali Na. 4.5.  
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Kielelezo Na. 4.6: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kisekta  
Shilingi Bilioni 

16,797.4 

18,066.9 

19,303.0 

21,485.6 

9,064.2 9,264.1 
9,742.6 

10,527.7 

5,684.6 5,810.0 6,110.1 
6,602.4 

4,208.0 4,300.8 4,523.0 
4,887.4 

2,149.1 2,196.6 2,310.0 2,496.2 2,244.2 2,293.8 2,412.2 2,606.6 

1,333.1 1,362.5 1,432.8 1,548.3 

2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

 Huduma za Utawala na Deni la Serikali  Maendeleo ya Uchumi  Elimu  Ulinzi, Sheria na Usalama  Afya  Hifadhi ya Jamii  Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii  
 
4.9 Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti 
79. Serikali itaendelea kugharamia nakisi ya bajeti kwa kutumia fursa ya kupata 
mikopo nafuu kutoka vyanzo vya ndani na nje ili kutoathiri uhimilivu wa deni la 
Serikali. Kipaumbele kikubwa cha mikopo kutoka nje kitakuwa mikopo yenye 
masharti nafuu kama ilivyoainishwa katika Mkakati wa Muda wa Kati wa 
Kusimamia Deni la Serikali na mikopo yenye masharti ya kibiashara itakopwa kwa 
ajili ya kugharamia miradi inayochochea kasi ya ukuaji wa uchumi. Ukopaji katika 
vyanzo vya ndani utalenga kugharamia bajeti pamoja na kuendeleza soko la ndani 
la dhamana za Serikali. 
 
4.9.1 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Ndani  
80. Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani la dhamana za Serikali ili 
kugharamia miradi ya maendeleo bila kuathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi. Aidha, Serikali itaendelea na jitihada za kukuza na kuendeleza soko la ndani 
la dhamana za Serikali kwa kutekeleza mikakati mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 
Kupanua wigo wa wawekezaji kwa kutoa elimu kuhusu faida za kuwekeza katika 
soko la ndani na kuweka mazingira wezeshi na shindani kwa wawekezaji kutoka 
nchi wanachama wa EAC, SADC na watanzania waishio nje ya nchi. Katika mwaka 
2023/24, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 5,638.5 ambapo shilingi bilioni 
3,542.1 ni kwa ajili ya kulipia mikopo itakayoiva na shilingi bilioni 2,096.4 (sawa na 
asilimia moja (1) ya Pato la Taifa) ni kwa ajili ya kugharamia  miradi ya maendeleo  
 
4.9.2 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Nje 
81.  Katika mwaka 2023/24, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 5,510.2 
kutoka vyanzo vya nje. Kati ya hizo, mikopo yenye masharti nafuu ni shilingi bilioni 
3,399.7 na mikopo yenye masharti ya kibiashara ni shilingi bilioni 2,110.5. Katika 
kipindi cha muda wa kati, Serikali inatarajia kukopa wastani wa shilingi bilioni 
5,017.1 kwa mwaka.  
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4.10 Sura ya Bajeti 
82. Sura ya bajeti katika kipindi cha muda wa kati 2022/23 – 2025/26 ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.1 hadi 4.5. 
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Jedwali Na. 4.1: Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2022/23 -
2025/26 (Analytical Budget Frame) 

Shilingi Bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 4.2: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato Ghafi la Taifa kwa 

Kipindi cha Muda wa Kati 2022/23 -2024/25   

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 4.3: Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2022/23 -
2025/26 (Accounting Budget Frame) 

Shilingi Bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 4.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa kwa Kipindi 
cha Muda wa Kati 2022/23 -2025/26 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 4.5: Makadirio ya Bajeti Kisekta katika Kipindi cha Muda wa Kati 
2022/23 -2025/26 

Shilingi Bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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SURA YA TANO 
VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI PAMOJA NA 

MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 
 
5.1  Utangulizi 
83. Vihatarishi ni matukio yasiyotarajiwa ambayo yanaweza kuathiri utekelezaji 
wa mpango na bajeti. Sura hii inaainisha vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na 
kuathiri utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2023/24. Aidha, 
hatua za kubainisha na kukabiliana na vihatarishi zimeainishwa kwa kuzingatia 
Mwongozo wa Taifa wa Kuandaa na Kusimamia Mpango wa Usimamizi wa 
Vihatarishi katika Taasisi za Umma wa Mwaka 2012 na Kifungu Na. 4 (2) (c)  pamoja 
na Kanuni ya 4 (1) na (2) ya Sheria ya Bajeti, Sura 439.   
 
5.2 Vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali 
84. Vihatarishi katika utekelezaji wa mpango na bajeti vinaweza kusababishwa 
na mabadiliko ya: tabianchi, hali ya soko, uongozi wa kisiasa, sera, ushindani, 
mfumo wa uratibu na usimamizi pamoja na teknolojia katika uzalishaji na 
usambazaji wa bidhaa na huduma. Matokeo ya mabadiliko hayo yanaweza kuathiri 
mwenendo wa viashiria vya uchumi jumla na utekelezaji wa mpango na bajeti 
hususan, malengo ya ukusanyaji wa mapato na gharama za matumizi. Hivyo, 
vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa mpango na bajeti  ya Serikali kwa 
mwaka 2023/24 ni pamoja na: 

(i) Mfumuko wa bei; 
(ii) Viwango vya kubadilisha fedha; 

(iii) Ukuaji wa Pato la Taifa; na 
(iv) Viwango vya riba katika soko la fedha la ndani na nje. 
(v) Mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira;   

(vi) Majanga asilia kama vile matetemeko ya ardhi, ukame, mafuriko na 
magonjwa ya mlipuko;  

(vii) Mabadiliko ya sera za kibajeti, mikopo na misaada; 
(viii) Ubadhirifu wa fedha na mali za umma; na 

(ix) Madeni sanjari (contingent liabilities). 
 
5.3 Athari za vihatarishi katika utekelezaji wa mpango na bajeti 
85. Athari zinazoweza kujitokeza endapo vihatarishi vya mwenendo wa uchumi 
jumla na utekelezaji wa bajeti vitatokea ni pamoja na:  

(i) Kuongezeka kwa nakisi ya bajeti; 
(ii) Kutokufikiwa kwa lengo la ukusanyaji wa mapato; 

(iii) Kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma sambamba na kupungua kwa 
uzalishaji viwandani na mashambani kulikosababishwa na changamoto ya 
upatikanaji wa malighafi muhimu za viwandani na kilimo kama vile ngano, 
mbolea na mafuta ghafi kutokana na vita inayoendelea nchini Ukraine; 
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(iv) Kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi; 
(v) Kuongezeka kwa gharama za bidhaa, malighafi, huduma na utekelezaji wa 

miradi;  
(vi) Kuongezeka kwa gharama za kuhudumia deni la Serikali;  

(vii) Kuongezeka kwa gharama za mikopo ya kibiashara katika masoko ya fedha; 
(viii) Kupungua kwa misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo;  

(ix) Kutopatikana kwa thamani halisi ya fedha katika miradi ya maendeleo 
kutokana na kutekelezwa pasipo kuzingatia ubora; 

(x) Kuongezeka kwa madai na madeni ya wazabuni na watoa huduma; na 
(xi) Kuongezeka kwa Deni la Serikali. 

 
5.4 Hatua za kukabiliana na vihatarishi 
86. Ili kufikia malengo na shabaha za utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 
2023/24, Serikali itaendelea na mikakati na hatua za kukabiliana na vihatarishi 
vinavyoweza kujitokeza, ikiwa ni pamoja na: 

(i) Kusimamia miongozo ya kubaini vihatarishi katika uendelezaji wa shughuli 
za kiuchumi ili kuchukua hatua stahiki za kisera na kiutawala kabla, wakati 
na baada ya kutokea; 

(ii) Kuimarisha uwezo wa Serikali katika kupambana na vitendo vya ukwepaji 
kodi ikiwemo uboreshaji wa mifumo ya TEHAMA, udhibiti wa biashara za 
magendo, utoaji wa elimu kwa mlipakodi pamoja na kupanua wigo wa 
ukusanyaji wa mapato; 

(iii) Kutoa unafuu wa upatikanaji wa pembejeo ikiwemo mbolea, zana za kilimo, 
viuatilifu, mbegu bora na kuimarisha kilimo cha umwagiliaji. Katika 
kuongeza uzalishaji na upatikanaji wa mbolea nchini, Serikali inaendelea 
kutoa ruzuku ya mbolea  na kuvipa kipaumbele viwanda vya ndani vya 
mbolea katika matumizi ya chokaa ili kupunguza gharama za uzalishaji. 
Aidha, katika bajeti ya mwaka 2022/23, Serikali ilitenga ruzuku ya shilingi 
bilioni 500.0 kwa ajili ya kutoa ruzuku ya mafuta ya petroli; 

(iv) Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa matumizi ya Serikali; 
(v) Kusimamia sera za fedha na bajeti kwa weledi ili kufikia malengo na shabaha 

za kiuchumi ikiwemo kudhibiti mzunguko wa fedha kulingana na mahitaji 
ya shughuli za kiuchumi;  

(vi) Kuboresha mazingira ya uwekezaji, upanuzi wa biashara, uzalishaji pamoja 
na uuzaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi; 

(vii) Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini katika ngazi na taasisi zote za 
umma ili kuwezesha maamuzi ya kiutendaji kufanyika kwa wakati; 

(viii) Kuimarisha ukaguzi wa papo kwa papo (real time audit) ili kuipa taasisi 
uwezo wa kubaini changamoto katika utekelezaji mapema na kuchukua 
hatua stahiki kupunguza athari hasi katika utekelezaji wa mpango na bajeti; 
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(ix) Kuimarisha usalama wa chakula na upatikanaji wa bidhaa muhimu ikiwemo 
petroli;  

(x) Kuimarisha utawala bora; 
(xi) Kuimarisha mfuko wa taifa wa maafa; 

(xii) Kuimarisha ushirikiano kati ya Serikali na nchi rafiki pamoja na mashirika ya 
Kimataifa; 

(xiii) Kuandaa mpango na bajeti kwa kuzingatia taarifa za Taasisi na Mashirika ya 
Umma kuhusu mwenendo wa mashauri yaliyopo mahakamani, dhamana 
chechefu na madai mbalimbali;  

(xiv) Kujenga uwezo wa jamii katika kukabiliana na kuhimili athari za mabadiliko 
ya tabianchi; kutekeleza lengo la upandaji miti milioni 1.5 kwa kila 
halmashauri kwa kila mwaka; kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji; 
kuboresha usimamizi wa taka; kuzuia kuenea kwa viumbe vamizi; na 
kuboresha mazingira endelevu ya mijini; na 

(xv) Kuendelea kusimamia Deni la Serikali kwa weledi. 
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SURA YA KWANZA 
MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA  

2023/24 
 
1.1. Utangulizi 
87. Sura hii inatoa maelekezo mahsusi yanayopaswa kuzingatiwa na Maafisa 
Masuuli wakati wa uandaaji, uwasilishaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja 
na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2023/24. 
 
1.2. Uandaaji wa Mpango na Bajeti  
88. Wakati wa kuandaa Mpango na Bajeti, Maafisa Masuuli wanapaswa 
kuzingatia vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24, 
Sera na Miongozo mbalimbali pamoja na Mpango Mkakati wa taasisi husika. Aidha, 
wanapaswa kufanya mapitio ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 
2021/22, mapitio ya nusu mwaka 2022/23 na kuandaa mikakati ya kukabiliana na 
changamoto zilizojitokeza. 
 
89. Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia viwango vya ukomo wa bajeti 
vinavyotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya mishahara, matumizi 
mengineyo na maendeleo. Aidha, kwa Taasisi na Mashirika ya Umma ambayo 
hayapokei ruzuku kutoka Wizara ya Fedha na Mipango yanapaswa kuzingatia 
ukomo wa bajeti unaopitishwa na Bodi za Taasisi na Mashirika husika pamoja na 
maelekezo mahsusi ya Ofisi ya Msajili wa Hazina. 
 
1.3. Kamati za Bajeti  
90.  Katika maandalizi na utekelezaji wa Bajeti za Mafungu kwa mwaka 2023/24, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha kuwa:  

(i) Kamati za Bajeti zinaundwa na zinafanya kazi kwa mujibu wa Kifungu 18(2) 
cha  Sheria ya Bajeti Sura 439; na 

(ii) Muhtasari wa vikao vya kila mwezi vya Kamati za Bajeti kuhusu ugawaji wa 
rasilimali fedha zinazopokelewa/zinazokusanywa inawasilishwa Wizara ya 
Fedha na Mipango kila robo mwaka ambapo Taasisi na Mashirika ya Umma 
zitawasilisha kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zitawasilishwa kupitia OR – TAMISEMI kwa ajili ya ukaguzi wa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

 
1.4. Ukusanyaji wa Mapato 
91. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa na kutekeleza mikakati ya 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali kwa kusimamia 
kikamilifu Sera za Mapato zilizopitishwa na Serikali. Katika kutekeleza hayo, 
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Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 
(i) Kushirikiana na Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia katika utoaji 

wa elimu ya ulipaji kodi, tozo na ada kwa hiari ili kuongeza uzalendo kwa 
wananchi kuchangia maendeleo; 

(ii) Kuhakikisha kuwa mapato yote yanayokusanywa yanaingizwa kwenye 
Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali kwa wakati isipokuwa pale 
ilipoelekezwa vinginevyo kwa mujibu wa Sheria husika; 

(iii) Kuimarisha taratibu za ukusanyaji na udhibiti wa upotevu wa mapato ya 
Serikali kwa kutumia Mfumo wa Serikali wa Kielekroniki wa Ukusanyaji wa 
Mapato (GePG) na kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348 
inayoelekeza taasisi zote za Serikali kutumia Mfumo wa GePG na kutumia 
Namba ya kumbukumbu ya malipo; 

(iv) Kuhakikisha Taasisi zote za Serikali zinatumia Mfumo wa Serikali wa 
Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato (GePG); 

(v) Kuandaa na kutekeleza mikakati ya kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa 
mapato; 

(vi) Kuzingatia Sheria za Kodi ikiwa ni pamoja na kukata kodi ya zuio 
(withholding tax) na kudai risiti za kielektroniki kwa malipo yote 
yanayofanywa kwa wazabuni na wakandarasi; 

(vii) Kuwasilisha kila mwezi Wizara ya Fedha na Mipango taarifa za makusanyo 
kutoka kila chanzo. Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 
kuwasilisha OR - TAMISEMI taarifa za makusanyo ya mapato ya ndani 
ifikapo tarehe 10 ya kila mwezi. Vile vile OR - TAMISEMI iwasilishe taarifa za 
makusanyo za kila mwezi Wizara ya Fedha na Mipango ifikapo tarehe 15 ya 
kila mwezi;  

(viii) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango mapendekezo ya mabadiliko ya 
viwango vya kodi, ushuru na tozo mbalimbali ifikapo Novemba kila mwaka; 

(ix) Kuendelea kujenga uwezo wa viongozi na watendaji wanaohusika na 
ukusanyaji wa mapato ili kuwa na uelewa juu ya utambuzi wa fursa na 
uibuaji wa vyanzo vipya vya mapato;  

(x) Kuimarisha ushirikiano na mashirika ya umma na Taasisi za Serikali 
zinazofanya biashara na wakandarasi wanaopewa kazi na Taasisi hizo ili 
kuziwezesha Halmashauri kukusanya ushuru wa huduma bila vikwazo; 

(xi) Kusimamia utekelezaji wa mkataba uliowekwa na Serikali kati ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa na Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhusu utoaji wa 
takwimu za wafanyabiashara ili kuwezesha Halmashauri kupata taarifa 
muhimu za ukusanyaji wa ushuru wa huduma; 

(xii) OR - TAMISEMI na Sekretariati za Mikoa kuzisimamia Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika ukusanyaji wa mapato; 

(xiii) Mamlaka za Serikali za Mitaa ziendelee kufunga Mfumo wa Kielektroniki wa 
Usimamizi na Uendeshaji wa Vituo vya Kutolea Huduma za Afya Tanzania 
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(GoT – HoMIS) kwa ajili ya kusimamia takwimu za huduma na kudhibiti 
ukusanyaji wa mapato kwenye vituo vya kutolea huduma za afya; 

(xiv) Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Mashirika, Taasisi za Umma, 
Wakala wa Serikali, na Kampuni ambazo Serikali ina hisa ili kuongeza ufanisi 
na kuhakikisha gawio na michango stahiki inawasilishwa kwa wakati; 

(xv) Kufanya tathmini ya mwenendo wa ukusanyaji wa mapato kabla ya tarehe 30 
ya kila mwezi unaofuata baada ya robo mwaka kukamilika kwa lengo la 
kuongeza ufanisi na kuwezesha utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2023/24; na 

(xvi) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa za mwenendo wa 
ukusanyaji wa mapato zilizosuluhishwa  kwa kila mwezi, robo, nusu na 
mwaka pamoja na taarifa za tathmini ya mapato kila robo mwaka. Taarifa 
hizo ziainishe sababu za kufikiwa/kutofikiwa kwa malengo, changamoto 
zilizopo na mikakati ya kuhakikisha malengo ya makusanyo yanafikiwa. 

 
1.5. Kiwango cha Ubadilishaji Fedha  
92. Makadirio yote ambayo yanatumia fedha za kigeni, yatumie kiwango elekezi 
cha ubadilishaji fedha za kigeni cha Dola Moja ya Marekani kwa Shilingi za 
Tanzania 2,345.1 katika kuandaa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2023/24. 
 
1.6. Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara 
93. Wakati wa kuandaa ikama na bajeti ya mishahara kwa Mwaka 2023/24, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kutoajiri watumishi wapya hadi kuthibitisha upungufu uliopo na iwapo 
kuna waliozidi wahamishiwe sehemu zenye upungufu ili kuhakikisha uwepo 
wa msawazo wa watumishi (Manning Level);  

(ii) Kutenga bajeti ya upandishaji vyeo, ajira mpya, ubadilishaji kada/kazi, nafasi 
za kuhamia na uteuzi kwa kuzingatia Mwongozo wa Katibu Mkuu (OR-
MUUB) kuhusu uandaaji wa ikama na makadirio ya bajeti ya mishahara kwa 
Mwaka 2023/24; 

(iii) Kujumuisha nyongeza ya mwaka ya mishahara (annual increment) katika 
bajeti ya mishahara kwa mwaka 2023/24 kulingana na ukomo wa bajeti 
uliopo;  

(iv) Kuhakikisha kila mtumishi anachangiwa katika Mfuko wa Pensheni na 
Hifadhi ya Jamii kwa kiwango sahihi kinachotakiwa kwa mujibu wa sheria ili 
kuepuka tozo inayotakana na ucheleweshaji wa mchango; na 

(v) Kuandaa bajeti ya mishahara kwa kuzingatia Waraka wa Watumishi wa 
Serikali Na. 3 wa Mwaka 2022 na Nyaraka za Msajili wa Hazina Na. 3, 4, 5, 6, 
7, 8 na 9 za Mwaka 2022 kuhusu Marekebisho ya Mishahara kwa watumishi 
wa Umma na Taasisi za Serikali.  
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1.7. Maandalizi ya Bajeti ya uendeshaji wa Ofisi 
94. Wakati wa kuandaa bajeti ya matumizi mengineyo kwa mwaka 2023/24, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwezesha ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali 
kwa kutumia ukomo wa bajeti wa Fungu husika; 

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kulipa madeni yaliyozalishwa, hususan madeni 
yatokanayo na huduma za uendeshaji wa ofisi (posho za kujikimu, stahili za 
viongozi, likizo, shajala) 

(iii) Kutenga bajeti na kulipa gharama za uendeshaji wa ofisi ikiwemo umeme, 
maji, simu, mtandao, pango, ulinzi, usafi, mafuta na matengenezo ya magari. 
Aidha, madeni yatakayozalishwa katika kasma hizi yatalipwa kwa kutumia 
fedha za matumizi mengineyo za Fungu husika; 

(iv) Kutenga bajeti na kulipa stahili za kisheria kwa watumishi ili kuepuka 
ulimbikizaji wa madeni, riba na faini; 

(v) Kuzingatia Waraka wa Watumishi wa Umma Na. 1 na 2 wa Mwaka 2022 na 
Waraka wa Msajili wa Hazina Na. 1 na 2 wa mwaka 2022 kuhusu posho ya 
kujikimu kwa safari za kikazi ndani ya nchi na posho ya kazi za muda wa 
ziada; 

(vi) Kutenga bajeti kwa ajili ya mafunzo ya watumishi ikiwemo matumizi ya 
mifumo mbalimbali ya Serikali;  

(vii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuendelea kuimarisha Vitengo vya Ukaguzi wa 
Ndani kwa kuwapatia vitendea kazi na kuwajengea uwezo wa kitaaluma 
watumishi ili kuongeza mawanda ya ukaguzi (ukaguzi wa fedha na ufanisi); 

(viii) Kuzingatia vifungu sahihi wakati wa uandaaji wa bajeti; na 
(ix) Taasisi na Mashirika ya Umma ambayo hayajaanza kutumia Mfumo mpya 

wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali watu na mishahara kutenga bajeti 
kwa ajili ya maandalizi ya msingi ya kuingia katika Mfumo huu ikijumuisha 
mafunzo, na uhuishaji wa miundo ya maendeleo ya utumishi ili kuendana na 
mahitaji ya mfumo. 

 

1.8. Maandalizi na Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo  
95. Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea kutekelezwa inapewa kipaumbele 
kwa kutengewa bajeti ili kuikamilisha kabla ya kuanza miradi mipya;  

(ii) Wizara za Kisekta ambazo zinaratibu miradi na programu zinazoshirikisha 
utekelezaji wa Mafungu mengine kuhakikisha bajeti zake zinawasilishwa 
Wizara ya Fedha na Mipango ili zitengwe kwenye Mafungu husika; 

(iii) Kuzingatia Mwongozo wa Uandaaji Miradi na Majadiliano ya Mikopo, 
Dhamana na Upokeaji wa Misaada wa mwaka 2020; 

(iv) Kuzingatia Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT),  SURA 148 na 
kanuni zake kuhusu Utaratibu wa Kutoa Msamaha wa VAT kwa Miradi 
inayotekelezwa kwa Fedha za Serikali na za Washirika wa Maendeleo; 
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(v) Kuhakikisha misamaha ya kodi inayotolewa katika miradi ya maendeleo 
inatumika ipasavyo ili kudhibiti matumizi mabaya ya misamaha hiyo; 

(vi) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 2020/21 kuhusu Mfumo wa 
Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo ((National Projects Management 
Information System - NPMIS);  

(vii) Kuzingatia Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya Bajeti, SURA 439 na Kanuni ya 
21(1-3) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka (Marekebisho yake ya Mwaka 
2021), kinachoelekeza kuhusu uombaji wa idhini ya kuvuka mwaka na fedha 
kwa mwaka unaofuata ifikapo tarehe 30 Juni kila mwaka; na 

(viii) Kutenga bajeti ya kuandaa miradi inayoweza kutekelezewa kwa utaratibu wa 
ubia baina ya sekta ya umma na binafsi (PPP). Miradi ya PPP ipewe msisitizo 
zaidi ili kupunguza utegemezi wa bajeti ya Serikali katika kutekeleza miradi 
ya maendeleo. Serikali inaendelea kukamilisha taratibu za mapitio ya Sheria 
ya PPP ili kuifanya wezeshi katika utekelezaji wa miradi kwa njia ya PPP. 

 
1.8.1 Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 
96. Katika mwaka 2023/24, Serikali itaendelea kusimamia utekelezaji na 
ukamilishaji wa miradi ya kimkakati. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti 
ya ukamilishaji wa miradi  ili kufikia malengo tarajiwa kwa kuzingatia thamani ya 
fedha.  
 
1.8.2 Ugharamiaji wa Miradi Kupitia Fedha za Nje  
97. Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo itaendelea kutekeleza 
na kugharamia programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia Sheria ya 
Mikopo, Dhamana na Misaada, SURA 134 na Mwongozo wa Ushirikiano wa 
Maendeleo. Hivyo, katika kuandaa bajeti ya miradi inayogharamiwa na fedha za nje, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

(i) Kutoingia Mikataba ya Makubaliano na Washirika wa Maendeleo  ya 
kupokea misaada na mikopo pasipo idhini ya Waziri mwenye dhamana na 
masuala ya Fedha  kwa mujibu wa Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, 
Dhamana na Misaada, SURA 134; 

(ii) Kuwasilisha takwimu za ahadi  za fedha za nje Wizara ya Fedha na Mipango 
wiki ya kwanza ya Januari, 2023 ili kukamilisha maandalizi ya ukomo wa 
bajeti za Mafungu;  

(iii) Kuwasilisha ahadi za miradi itakayotekelezwa katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma kutokana na ufadhili wa Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali Wizara ya Fedha na Mipango kupitia OR - TAMISEMI na 
Ofisi ya Msajili wa Hazina, wiki ya kwanza ya Januari 2023; na 

(iv) Kutenga mchango wa Serikali (counterpart fund) katika miradi ya maendeleo 
yenye masharti hayo inayotekelezwa kwa ushirikiano na Washirika wa 
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Maendeleo katika mwaka husika.  
 

1.8.3 Upangaji na Usimamizi wa Fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye 
miradi (D – Fund)  

98. Katika usimamizi wa fedha za Misaada au Mikopo zinazotolewa na 
Washirika wa Maendeleo moja kwa moja katika Mafungu kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo (D- Fund), Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia: 

(i) Matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha Zinazopelekwa Moja kwa 
Moja kwenye Miradi (D – Fund Management Information System); na 

(ii) Maelekezo ya Waraka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 2019 kuhusu Utaratibu wa 
Kuomba na  Kuhamisha Fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwenda 
Moja kwa Moja kwenye Miradi ya Maendeleo (Direct to Project Funds). 

 

1.8.4 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi  
99. Maafisa Masuuli wanaokusudia kutekeleza miradi kwa utaratibu wa Ubia 
Baina ya Sekta ya Umma na Binafsi wanaelekezwa kuzingatia Sheria ya Ubia baina 
ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, SURA 103 na Kanuni zake za mwaka 2020 na 
Waraka wa Hazina Na. 7 wa Mwaka 2020/21. 
 

1.9. Masuala Mengine ya Kuzingatiwa katika Uandaaji wa Mpango na Bajeti 
1.9.1 Masuala ya Muungano 
100. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala na Taasisi za Umma zinaelekezwa: 

(i) Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kufanya vikao vya ushirikiano baina ya 
Wizara/Taasisi/ Idara za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar mara nne (4) kwa mwaka kwa mujibu wa 
Mwongozo wa Vikao vya Ushirikiano wa mwaka 2019; 

(ii) Wizara/Taasisi/Idara zenye hoja za Muungano ambazo hazijapatiwa 
ufumbuzi kuendelea kufanya vikao vya majadiliano kwa lengo la 
kuharakisha upatikanaji wa ufumbuzi wa hoja hizo; na 

(iii) Taasisi za Muungano kuandaa taarifa za utekelezaji wa Masuala ya 
Muungano mara mbili kwa mwaka na kuziwasilisha Ofisi ya Makamu wa 
Rais. 

 

1.9.2 Kinga dhidi ya magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukizwa: 
101. Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya Afya na 
Halmashauri kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi wa viuadudu ili kutokomeza 
mazalia ya mbu. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuchukua hatua nyingine 
za kuzuia magonjwa yasiyoambukizwa ikiwemo; kutoa elimu kuhusu lishe, afya ya 
akili na kufanya mazoezi pamoja na kutenga bajeti  kwa ajili ya afua za lishe kupitia 
Objective Y katika mfumo wa CBMS. 
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1.9.3 Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blueprint):  
102. Serikali itaendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji 
kwa kutekeleza mipango mbalimbali ikiwemo Mpango Kazi wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara. Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kurazinisha (harmonise) majukumu ya kitaasisi ikiwemo mabaraza ili 
kurahisisha utoaji huduma; 

(ii) Kuendelea kujenga na kuimarisha vituo jumuishi vya huduma za uwekezaji 
na biashara;  

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya Idara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara katika 
Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(iv) Kukamilisha kanuni za udhibiti wa Sekta binafsi ili kuwezesha mazingira 
bora ya ufanyaji biashara na yenye kuleta ushindani sawa; na 

(v) Kuendelea kutekeleza Blueprint kwa kufanya mapitio na kuhuisha sheria 
mbalimbali ili kuweka misingi mizuri ya kusimamia mazingira bora ya 
kufanya biashara na uwekezaji nchini. Aidha, matokeo ya tathmini hiyo 
yataisaidia Serikali katika kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. 

 
1.9.4 Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 

Awamu ya Tatu  
103. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya kutekeleza 
Awamu ya Tatu ya Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Umma (PSRP III, 2021 – 2026) ikiwemo kuwajengea uwezo viongozi na watumishi 
Serikalini; na kuimarisha usimamizi wa rasilimali watu. 
 

1.9.5 Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili  
104. Katika kuendeleza Sekta ya Kilimo nchini, Maafisa Masuuli husika 
wanaelekezwa kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza maeneo ya 
vipaumbele vya Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 
(ASDP II, 2017 - 2028) kwa kushirikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa. Maeneo 
hayo ni: 

(i) Kusimamia matumizi endelevu ya maji na ardhi; 
(ii) Kuimarisha upatikanaji wa masoko na kuongeza thamani ya mazao ya 

kilimo, mifugo na uvuvi ili kuleta ushindani kwenye soko;   
(iii) Kuweka mazingira wezeshi katika uwekezaji wa kilimo, mifugo na uvuvi 

pamoja na kuimarisha huduma za ugani, uratibu, ufuatiliaji na tathmini; na 
(iv) Kuongeza tija na faida kwenye uzalishaji katika sekta ya kilimo, mifugo na 

uvuvi. 
 
1.9.6 Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
105. Katika kutekeleza Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, OR – TAMISEMI inaelekezwa kuendelea kutenga bajeti ya kuwajengea 
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uwezo watumishi waliopo katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa  katika maeneo yafuatayo: 

(i) Uwekezaji wa kiuchumi kwenye Mikoa na Halmashauri; 
(ii) Ushiriki wa jamii katika uaandaji wa Mipango  na utekelezaji;  

(iii) Kuimarisha Utawala bora, Utoaji wa huduma, usimamizi wa Rasilimali 
watu na Fedha; 

(iv) Kuimarisha ugatuaji wa madaraka pamoja na uratibu wa mahusiano ya 
Serikali kuu na Mamlaka ya Serikali za Mitaa; na 

(v) Kuimarisha uratibu, ufuatiliaji na tathmini katika shughuli  za maendeleo. 
 
 
1.9.7 Uendelezaji wa Sekta ya Fedha  
106. Katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma jumuishi za fedha pamoja na 
kuongeza ufanisi katika upatikanaji wa rasilimali fedha kwenye shughuli 
zinazochochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini kwa wananchi, Serikali 
inaendelea kutekeleza sera, sheria, kanuni, miongozo na mikakati mbalimbali ili 
kujenga mfumo thabiti katika sekta ya fedha. Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa 
kuzingatia Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/21 - 2029/30) 
wakati wa maandalizi na utekelezaji wa Mpango na Bajeti wa Fungu husika. 
 
1.9.8 Usimamizi wa Mali za Umma  
107. Katika kuimarisha usimamizi wa mali za umma, Maafisa Masuuli wakati wa 
kuandaa Mpango na Bajeti wanaelekezwa: 

(i) Kuendelea kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma, SURA 348; Mwongozo wa 
Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 2019; Waraka wa Hazina Na. 2 wa 
mwaka 2021/22 kuhusu Usimamizi wa Mali za Serikali kwa kutumia Mfumo 
wa Kielektroniki (GAMIS) na Waraka wa Hazina Na.7 wa Mwaka 2018/19 
kuhusu Utaratibu wa Umiliki wa Magari na Mali zinazotumika kwenye 
Miradi inayogharamiwa na Serikali na Fedha za Washirika wa Maendeleo; 

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kupima, kuweka alama na kurasimisha maeneo ya 
ardhi yanayomilikiwa na Serikali ikijumuisha mashamba, viwanja, 
shule/vyuo, maeneo ya wazi, vituo vya kutolea huduma za afya na ofisi za 
taasisi za Umma pamoja na kudhibiti usalama na ulinzi wa mali za umma; 

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya matengenezo ya mali za Serikali kulingana na 
Mpango wa Matengenezo wa Mali (Asset Maintenance Plan); na 

(iv) Kuhuisha muda wa uhai wa mali uliobaki (Estimated Remaining Economic 
Life - EREL) kwa lengo la kuipa thamani na kuiwezesha mali kuendelea 
kutoa huduma iliyokusudiwa kwenye Taasisi.  

 

1.9.9 Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE) 
108. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha Taasisi zao zinatumia Mfumo 
wa Uhasibu Serikalini (MUSE) kwa mujibu wa Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 
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2019 kuhusu Uanzishaji na Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma.  
 
1.9.10 Ulipaji na Udhibiti wa Uzalishaji na Ulimbikizaji wa Madeni  
109. Katika kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni Maafisa Masuuli 
wanaelekezwa kuzingatia maelekezo ya Kifungu cha 52(2) cha kikamilifu na 
kusimamia Mkakati wa Kudhibiti Madeni kwa:  

(i) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 4 wa Mwaka 2014/15, Waraka wa Hazina 
Na.1 wa Mwaka 2018/19 na Waraka wa Hazina Na. 3 wa Mwaka 2019 
kuhusu Uzuiaji, Udhibiti na Ulipaji wa Madeni ya Serikali; na 

(ii) Kuhakikisha Hati za Madai zinazotakiwa kulipwa ndani ya siku 28, maombi 
ya fedha yanawasilishwa Hazina siku 16 kabla. Aidha, kwa Hati za Madai 
zinazotakiwa kulipwa ndani ya siku 56 maombi yawasilishwe Hazina siku 28 
kabla. 

 
1.9.11 Hatua za Kudhibiti Matumizi 
110. Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kusimamia nidhamu ya 
matumizi ya fedha za Umma ili kuongeza tija na kupata thamani ya fedha. Hivyo, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia majukumu ya msingi ya Mafungu 
kwa kuwa maombi ya nje ya bajeti hayatafanyiwa kazi; 

(ii) Kuzingatia Sheria ya Bajeti, SURA 439 na Sheria ya Fedha za Umma, SURA 
348 pamoja na Kanuni zake katika usimamizi wa fedha za umma; 

(iii) Kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 pamoja na Kanuni zake 
kwa kufanya ununuzi wa pamoja na kutumia Mwongozo wa Matumizi ya 
Force Account wa Mei, 2020 ili kupata thamani halisi ya fedha; 

(iv) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Misamaha ya Kodi 
ulioanza kutumika tarehe 1 Julai, 2022 kwa ajili ya kuchambua maombi ya 
Misamaha ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT); 

(v) Kuimarisha uwajibikaji na udhibiti katika usimamizi wa malipo ya mishahara 
ili kuhakikisha kuwa watumishi wanaolipwa mishahara ni wale wanaostahili 
na kwa viwango wanavyostahiki; 

(vi) Kutoingia mikataba bila kuwa na bajeti ili kuepuka malimbikizo ya madai 
kwa kuzingatia Mwongozo Kuhusu Maombi na Utoaji wa Fedha za 
Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali; 

(vii) Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala wa Huduma za Ununuzi 
Serikalini (GPSA) kwenye ununuzi wa magari baada ya kupata ushauri wa 
kiufundi kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) na kibali cha ununuzi 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Mfumo wa Kielektroniki wa Utoaji 
Vibali (GPSA Intergrated Management Information System - GIMIS);  
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(viii) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (TANePS) katika 
ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi;  

(ix) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali na kuwajengea 
uwezo wataalam wa ndani katika usimamizi wa mifumo ili kupunguza 
gharama; 

(x) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa Mwaka 2019 kuhusu Uanzishaji na 
Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa Fedha za Umma katika 
ununuzi, uandaaji na usimikaji wa mifumo ya kieletroniki ya usimamizi wa 
fedha za Umma ili kuondoa urudufu wa mifumo; 

(xi) Kuzingatia Waraka wa Rais Na. 1 wa mwaka 1998 kuhusu Hatua za Kubana 
Matumizi ya Serikali ikiwemo Kudhibiti Ununuzi na Matumizi ya Magari 
kwa Viongozi katika Utumishi wa Umma; 

(xii) Kuzingatia Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.2 wa mwaka 2021 
kuhusu utaratibu wa kutumia magari, aina na stahili za magari kwa viongozi 
katika utumishi wa umma na hii ijitokeze kwenye bajeti ya mafungu husika. 
Watumishi waliofikia stahiki ya kuendeshwa kwa magari ya Serikali 
wakopeshwe magari na sio kununuliwa na Serikali;  

(xiii) Kusimamia upelekaji kwa wakati wa ruzuku za Wakala na Taasisi za Serikali 
zilizo katika Mafungu wanayosimamia; na 

(xiv) Taasisi zinazojenga miundombinu zizingatie ushirikishwaji wa wadau husika 
wakati wa upangaji na utekelezaji wa miradi. 

 
1.10. Masuala Mtambuka katika Mpango na Bajeti  
111.  Serikali itaendelea kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa masuala 
mtambuka. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuzingatia Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye 
Ulemavu (2008), pamoja na masuala ya Jinsia, VVU, UKIMWI na Magonjwa 
Sugu Yasiyoambukizwa; 

(ii) Kuzingatia Mwongozo wa Utoaji Elimu kuhusu Tatizo la Dawa za Kulevya 
Nchini Toleo la Mwaka 2022 ili kudhibiti matumizi na athari zake kwa vijana; 

(iii) Kuendelea kutekeleza Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili wa Watoto na 
Wanawake wa mwaka 2017/18 – 2021/22 pamoja na mkakati wa kutokomeza 
mauaji ya wazee; 

(iv) Kujenga au kukarabati miundombinu ya majengo ili yawe rafiki kwa Watu 
Wenye Ulemavu na Wazee; 

(v) Kuzingatia Miongozo mbalimbali ya Udhibiti wa magonjwa ya mlipuko 
ikiwemo UVIKO – 19 kupitia afua mbalimbali katika jamii bila kuathiri 
shughuli za kiuchumi; 

(vi) Kutekeleza mkakati wa kukabiliana na changamoto ya lishe duni/utapiamlo 
nchini kwa kutekeleza Mpango wa  Pili Jumuishi wa Taifa wa Utekelezaji wa 
Masuala ya Lishe (NMNAP – II) wa mwaka 2021/22 – 2025/26;  
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(vii) Kuendelea kutekeleza Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira utakaotekelezwa kwa kipindi cha miaka 10 kuanzia mwaka 
2022 hadi 2032, Kampeni Kabambe ya Kitaifa ya Usafi na Hifadhi ya 
Mazingira (Kukuza uelewa kwa jamii), na Mwongozo wa Biashara ya Caboni 
wa Mwaka 2022. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti  kwa 
ajili ya mazingira kupitia Objective X  katika mfumo wa CBMS;  

(viii) Kutumia kikamilifu rasilimali za maji zilizopo nchini ili kupanua wigo wa 
fursa zilizopo kwenye uchumi wa buluu; na 

(ix) Kuendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa pamoja na Mikakati ya Kitaasisi ya 
Mapambano Dhidi ya Rushwa Nchini. 

 
1.11. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa  
112. Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa 
kutekeleza makubaliano, itifaki na mikataba iliyoridhiwa katika ushirikiano wa 
kikanda na kimataifa. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) 
wa mwaka 2017/18 - 2024/25 pamoja na mpango kazi wake; 

(ii) Kuzingatia masuala ya ushirikiano kati ya nchi na nchi, kikanda na kimataifa 
ikijumuisha Kamisheni ya Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
Mashirika ya Kimataifa pamoja na masuala mengine ya mtangamano; 

(iii) Kuainisha na kutumia fursa zinazopatikana kati ya nchi na nchi, kikanda na 
kimataifa ili kukuza uwekezaji na kuchochea ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya watu; na 

(iv) Kuwasilisha makadirio ya michango ya uanachama ya Kikanda na Kimataifa 
Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya kujumuishwa na kutengewa bajeti 
kabla ya wiki ya kwanza ya Januari, 2023 pamoja na kufuatilia nyaraka 
muhimu baada ya malipo. 

 
1.12. Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya Umma  
113. Serikali kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina itaendelea kuboresha utendaji na 
usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya Umma ili kuongeza ufanisi na tija kwenye 
utoaji huduma na michango katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. Katika 
kufikia azma hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutekeleza yafuatayo: 

(i) Kuhuisha Mipango Mkakati ya Taasisi ili iendane na Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26; 

(ii) Kuendelea kutumia mifumo ya kielektroniki ya OTRMIS, MUSE, GePG na 
PlanRep katika kuhuisha taarifa za Bodi za Wakurugenzi na kuingiza taarifa 
za fedha, matumizi na uandaaji wa taarifa za kiuhasibu, makusanyo ya 
mapato na uandaaji wa Mpango na Bajeti mtawalia;  

(iii) Kuzingatia Sheria ya Msajili wa Hazina, Sura 370 kwa kutenga na 
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kuwasilisha katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali michango ya asilimia 
15 ya mapato ghafi ya Taasisi na asilimia 70 ya ziada ya mapato baada ya 
kutoa matumizi yaliyoidhinishwa; 

(iv) Kuzingatia Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298 na Maelekezo ya Waraka 
wa Utumishi wa Umma Namba 1 wa Mwaka 2017 hususan kuhusu mamlaka 
ya Katibu Mkuu – OR-MUUB kuidhinisha Miundo ya Maendeleo ya 
Utumishi, mishahara, posho, motisha na marupurupu ya watumishi katika 
Utumishi wa Umma; 

(v) Kuhakikisha maombi ya kibali cha kuvuka mwaka na fedha na matumizi 
yake yanawasilishwa Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa kuzingatia Sheria ya 
Bajeti, Sura 439 na maelekezo ya Msajili wa Hazina; 

(vi) Kuhakikisha maombi ya uhamisho wa vifungu wa ndani ya taasisi 
(reallocation within) yanawasilishwa Ofisi ya Msajili wa Hazina; 

(vii) Kutumia geresho la kibajeti (GFS Code 2014) 28211124 - Contribution to 
Consolidated Fund wakati wa kuingiza takwimu za michango 
itakayowasilishwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali; 

(viii) Kuandaa na kuwasilisha Mikakati ya Uwekezaji, Sera ya Gawio (dividend 
policy) na Mipango ya Biashara katika Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa ajili ya 
kupata idhini; 

(ix) Kuhakikisha watumishi wote wanaosafiri nje ya nchi wana vibali vya safari 
kutoka Mamlaka husika. Aidha, uchambuzi wa kina wa maombi ya safari 
ufanyike kwa kuzingatia taratibu zote za gharama ya safari za kikazi nje ya 
nchi na kujiridhisha na tija ya safari husika kabla ya kuwasilisha maombi 
hayo katika Ofisi ya Msajili wa Hazina; 

(x) Kuingia Mkataba wa Utendaji Kazi pamoja na kuwasilisha utekelezaji wa 
Mikataba kila robo mwaka kwa mujibu wa Sheria ya Msajili wa Hazina;  

(xi) Kuibua vyanzo vipya na kusimamia ukusanyaji wa mapato ya ndani; 
(xii) Kufanyia kazi taarifa za tathmini zinazofanywa na Ofisi ya Msajili wa Hazina 

na kuwasilisha utekelezaji wake; 
(xiii) Kuandaa Mpango wa Tathmini za Utendaji wa Bodi za Wakurugenzi na 

kuziwasilisha kwenye Mamlaka; 
(xiv) Kuandaa mpango wa kuzijengea uwezo Bodi za Wakurugenzi na 

kuutekeleza; na 
(xv) Kutekeleza Muundo na Mgawanyo wa Majukumu ulioidhinishwa na Mhe. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Taifa kwa kujaza nafasi za Uongozi na 
kufanya mapitio ya nyaraka nyingine za uendeshaji wa taasisi zinazowezesha 
utekelezaji wa miundo. 

 
1.13. Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
1.13.1. Sekretarieti za Mikoa 
114. Sekretarieti za Mikoa zinapaswa kutekeleza masuala yafuatayo: 
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(i) Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia vikao vya Kamati ya 
Usalama ngazi ya mkoa na wilaya;  

(ii) Kuendelea kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya 
Mikoa, Wilaya , Tarafa, na upimaji wa maeneo yanayotegemewa kutekeleza 
miradi; 

(iii) Kutenga bajeti na kuratibu maandalizi ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa 
mwaka 2024;  

(iv) Kuzingatia kutenga bajeti kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi za Wakuu wa 
Wilaya na ofisi za Maafisa Tarafa; 

(v) Kutenga bajeti ya ujenzi, ukamilishaji, ukarabati na ununuzi wa vifaa kwa 
ajili ya ofisi na makazi ya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na 
Wilaya, Wakuu wa Wilaya na Maafisa Tarafa; 

(vi) Kufuatilia  uibuaji wa vyanzo vipya na ukusanyaji wa mapato ikiwemo 
Kusimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kubuni na kuimarisha 
vyanzo vilivyopo, kuandaa maandiko ya miradi kwa kutumia Mwongozo wa 
Uandaaji wa Miradi ya Kimkakati katika Mamlaka za Serikali za Mitaa wa 
Mwaka 2021; 

(vii) Kuratibu mazingira wezeshi ya kuhudumia wawekezaji na wafanyabiashara, 
na kuhuisha Wasifu wa Uwekezaji wa Mkoa, na Kusimamia utekelezaji wa 
Mwongozo wa National Multisectoral Local Content Guidelines wa mwaka 2019 
katika shughuli za uwekezaji; na 

(viii) Kutenga bajeti ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
1.13.2. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
115. Katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, Maafisa Masuuli wanapaswa kutekeleza maelekezo yafuatayo: 
 

A. Maelekezo ya Jumla  
(i) Kutenga bajeti ya vikao vya kisheria vya Kamati za Maendeleo za Kata na 

mikutano ya Vijiji na Mitaa; 
(ii) Kuendelea kuzingatia Mwongozo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 

Ulioboreshwa mwaka 2019; 
(iii) Kuhakikisha makadirio ya mapato na matumizi ya vituo vya kutolea huduma 

pamoja na Vijiji/Mitaa yanaandaliwa na kujumuishwa kwenye Mpango na 
Bajeti ya Halmashauri; 

(iv) Kutenga bajeti ya maandalizi ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa mwaka 
2024;  

(v) Kutenga bajeti kwa ajili ya kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za 
mipaka ya Halmashauri, Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji, maeneo ya hifadhi 
na upimaji wa maeneo yanayotegemewa kutekelezwa miradi; na 

(vi) Kutenga fedha za ujenzi, ukamilishaji, ukarabati na ununuzi wa samani kwa 
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ajili ya majengo ya utawala na nyumba za viongozi wa Halmashauri, Ofisi za 
Kata na Vijiji/Mitaa. 

B. Mgawanyo wa Mapato ya Ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa    
116. Wakati wa kuandaa makadirio ya mapato ya ndani ya Serikali za Mitaa kwa 
mwaka 2023/24, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa ya shilingi bilioni tano au zaidi 
zinaelekezwa kutenga kiasi kisichopungua asilimia 60 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo zikijumuisha asilimia 10 kwa ajili ya Mikopo  ya Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu na asilimia 10 kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya barabara zinazosimamiwa na TARURA; 

(ii) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa kati ya Shilingi bilioni mbili  na 
shilingi bilioni tano, zinaelekezwa kutenga kiasi kisichopungua asilimia 40 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo zikijumuisha  asilimia 10 ya Mikopo  ya 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 

(iii) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa chini ya shilingi bilioni mbili, 
zinaelekezwa kutenga kiasi kisichopungua asilimia 20 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo zikijumuisha  asilimia 10 ya Mikopo  ya Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu; 

(iv) Kutenga kiasi kisichopungua shilingi 200,000 kutoka mapato ya ndani ya 
Halmashauri kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi kwa kila Kijiji/Mtaa kila robo 
mwaka. Aidha, kwa Halmashauri zinazokusanya mapato chini ya shilingi 
bilioni moja na milioni mia tano zinaelekezwa kutenga kiasi kisichopungua 
shilingi 100,000 kwa Kijiji/Mtaa kila robo mwaka; na Kuendelea kutenga 
shilingi 100,000 kila mwezi kwa ajili ya posho ya madaraka ya watendaji wa 
kata; 

(v) Kuhakikisha mapato yatokanayo na mazao ya kilimo (asilimia 20), mifugo 
(asilimia 15) na uvuvi (asilimia 5) yanatengwa na kutumika katika sekta 
husika kulingana na miongozo iliyopo katika kuboresha sekta hizo ikiwa 
pamoja na uendelezaji wa mazao ya kimkakati; 

(vi) Kuendelea kuhasibu michango ya wadau na nguvu za wananchi ili kupata 
thamani halisi ya michango kwenye miradi ya maendeleo; na 

(vii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuendeleza mikakati mbalimbali ya uimarishaji na 
uongezaji wa mapato ikiwemo kupitia, kurekebisha na kutunga Sheria 
Ndogo za kuimarisha ukusanyaji wa mapato. 

 
C. Maelekezo kuhusu Sekta za Afya, Elimu, Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Ardhi, 
Biashara, Viwanda, Uwekezaji, Maliasili na Mazingira  
117. Wakati wa kuandaa makadirio ya mapato ya ndani ya Serikali za Mitaa kwa 
mwaka 2023/24, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuboresha huduma za afya kwa kutoa kipaumbele katika ununuzi wa dawa, 
vifaa na vifaa tiba; kujenga, kukamilisha na kukarabati vituo vya kutolea 



57 

huduma za afya pamoja na huduma za mama na mtoto ikiwemo huduma za 
chanjo;  

(ii) Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu dhana na umuhimu wa bima 
ya afya ili kufikia lengo la Bima ya Afya kwa Wote; 

(iii) Kutenga shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri wa chini ya miaka 
mitano kwa ajili ya huduma za lishe; 

(iv) Kuandaa na kuwasilisha takwimu zenye uhalisia kwa ajili ya kuwezesha 
utengaji wa bajeti ya Elimumsingi na Sekondari (Kidato cha V na VI) 
zikijumuisha idadi ya wanafunzi wa Elimu ya awali, Shule za Msingi na 
Sekondari, Shule za bweni, Maafisa Elimu Kata pamoja na shule mpya 
zinazostahili kupatiwa vibali vya usajili ifikapo tarehe 30 Januari, 2023;  

(v) Kutenga bajeti kwa ajili ujenzi wa madarasa ya shule za msingi na sekondari 
kulingana na uhitaji; 

(vi) Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi na 
sekondari kwa kujenga, kutoa nyenzo za kujifunzia na kufundishia hususan 
vifaa vya wanafunzi wenye mahitaji maalum; kukamilisha na kukarabati 
miundombinu ya shule, kuwezesha michezo shuleni, kuimarisha masuala ya 
malezi na makuzi, unasihi, usalama wa mtoto, elimu ya afya na usafi wa 
mazingira shuleni na nyumbani na kuendelea kuhamasisha jamii kutekeleza 
mkakati wa upatikanaji wa chakula shuleni; 

(vii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuimarisha usimamizi wa maendeleo ya Ushirika 
pamoja na kuweka mifumo itakayoongeza ufanisi katika utoaji wa huduma 
kwa wanaushirika; 

(viii) Kutenga maeneo ya uwekezaji, viwanda na biashara; 
(ix) Kuwawezesha wajasiriamali wadogo (Wamachinga) kwa kuwapatia elimu ya 

biashara na ujasiriamali na kuwaunganisha na taasisi za fedha na masoko; 
(x) Kutenga bajeti kwa ajili ya kulinda na kutunza vyanzo vya maji ikiwa ni 

pamoja na kuviwekea mipaka;  
(xi) Kutenga bajeti kwa ajili ya kutoa elimu ya uhamasishaji kwa wakulima, 

wafugaji na wavuvi kushiriki katika ujenzi wa miundombinu ya kilimo, 
mifugo na uvuvi kwa kushirikiana na sekta husika; 

(xii) Kuhuisha Wasifu wa Kiuchumi katika Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; 

(xiii) Kuendeleza na kupanga mipango miji na matumizi bora ya ardhi hususan 
miji midogo inayochipukia na kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya 
vijiji na kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Uhamasishaji Jamii Ujenzi wa 
Nyumba Bora wa Mwaka 2019 pamoja na Mwongozo wa Utoaji wa Vibali 
vya Ujenzi na Usimamizi wa Ujenzi wa Majengo kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa wa mwaka 2018;  

(xiv) Kuendelea na uwekaji wa miundombinu ya anwani za makazi; na 
(xv) Kutenga bajeti ya usimamizi na uendelezaji wa maliasili na mazingira 
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ikiwemo: uendelezaji na utangazaji wa vivutio vya utalii, kuhifadhi maeneo 
oevu, upandaji miti, utunzaji misitu na maeneo ya hifadhi; na kuhakikisha 
teknolojia za uzalishaji zinazingatia uhifadhi wa mazingira; uzoaji na 
uondoshaji wa taka.  

 
1.14. Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na 
PlanRep  
118. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kukamilisha uingizaji wa takwimu sahihi za 
bajeti kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia muda uliopangwa 
pamoja na masuala muhimu yafuatayo: 

(i) Kusimamia usahihi wa makadirio ya mapato na matumizi kwa kuzingatia 
ukomo wa Bajeti kwa mwaka 2023/24 na makisio yanayoonesha uhalisia 
kulingana na ukomo wa miaka miwili inayofuata (2024/25 - 2025/26); 

(ii) Matumizi sahihi ya namba za miradi zinazotolewa na Wizara ya Fedha na 
Mipango, geresho za bajeti (GFS codes 2014) zilizoboreshwa, vizio vya vipimo 
kama vilivyoainishwa kwenye mifumo ya CBMS na PlanRep na bei za bidhaa 
kama ilivyoainishwa katika orodha ya Wakala wa Huduma za Ununuzi 
Serikalini (GPSA); na 

(iii) Kutumia mfumo katika kuandaa Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya 
Fedha ya shughuli zilizopangwa kwenye bajeti. 

 
1.15. Uwasilishaji na Uchambuzi wa Mpango na Bajeti  
119. Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuwasilisha Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) OR –
TAMISEMI; na Taasisi na Mashirika ya Umma kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina wiki 
ya tatu ya Januari, 2023 kwa ajili ya uchambuzi baada ya kuidhinishwa katika vikao 
vya kisheria. 
 
120. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara zinazojitegemea na Sekretariati za Mikoa 
wanatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango nakala mango (hard copy) 
mbili (2) ya makadirio ya mapato na matumizi ya Fungu husika, siku tano (5) kabla 
ya kuanza uchambuzi kwa mujibu wa ratiba itakayotolewa. Aidha, Maafisa Masuuli 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaelekezwa kuwasilisha muhtasari wa 
makadirio ya mapato na matumizi katika nakala mango.  
 
121. Uchambuzi wa makadirio ya mapato na matumizi utafanywa na Wizara ya 
Fedha na Mipango kwa kushirikiana na OR – MUUB, OR -TAMISEMI na Ofisi ya 
Msajili wa Hazina kuanzia  wiki ya nne ya mwezi Januari, 2023. Aidha, uchambuzi 
wa Mpango na Bajeti utazingatia Muundo wa uwasilishaji wa MTEF uliobainishwa 
katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo. Vile vile, Ofisi ya Msajili wa 
Hazina inaelekezwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa ya Uchambuzi 
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wa Mipango na Bajeti za Taasisi na Mashirika ya Umma wiki ya pili ya mwezi 
Machi, 2023. 
 
122. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma wanatakiwa 
kuwasilisha nakala tete (soft copy) ya MTEF Wizara ya Fedha na Mipango, OR -
TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina zilizofanyiwa marekebisho ndani ya siku 
tano (5) baada ya bajeti ya Fungu husika kuidhinishwa na Bunge.  
 
1.16. Uwasilishaji wa Randama  
123. Maafisa Masuuli  wa Mafungu wanaelekezwa kuwasilisha Randama Ofisi ya 
Waziri Mkuu tarehe 10 Machi, 2023 kwa mujibu wa Kanuni Na. 115(1) ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge (Toleo la Mwaka 2020). Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kuwasilisha Randama kwenye Kamati za Kudumu za Bunge za Kisekta kwa 
kuzingatia ratiba ya vikao vya kamati husika itakayotolewa na Ofisi ya Bunge. 
Uwasilishaji wa Randama uzingatie: Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya 
mwaka 2021/22 na Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2022/23 kwa kipindi 
kinachoishia Februari, 2023; changamoto na utatuzi wake; maelekezo ya Kamati za 
Bunge za Kisekta; na Mpango na Bajeti wa Mwaka 2023/24. 
 
1.17. Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji  
124. Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti 
utazingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini na utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26), Mwongozo wa 
Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa mwaka 2015 na miongozo mingine  iliyopo 
kwenye sekta mbalimbali. 
 
1.17.1. Ufuatiliaji na Tathmini 
125. Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuzingatia Waraka wa Hazina Namba 5 wa mwaka 2021/22 na Mfumo wa 
Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS); 

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango 
na Bajeti na kuhakikisha inatumika kwenye shughuli husika kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge; 

(iii) Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao kusimamia uhuishaji wa mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato ili kuwezesha mapato yote kukusanywa sehemu moja 
na kuhakikisha kuwa mifumo yote inafanyiwa ukaguzi maalum kila baada ya 
nusu mwaka; 
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(iv) Shughuli za ufuatiliaji na tathmini kwenye miradi ya maendeleo ziratibiwe na 
Idara ya Sera na Mipango kwa kushirikiana na idara/vitengo vingine;  

(v) Kutenga bajeti kwa ajili ya kufanya tathmini ya utekelezaji wa sera hususan 
zilizotekelezwa kwa zaidi ya miaka mitano; 

(vi) Kuhakikisha takwimu za matumizi ya fedha za ndani za makusanyo ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na ruzuku kutoka Serikali kuu 
zinaingizwa kwenye Mfumo wa MUSE ifikapo tarehe ya mwisho ya kila 
mwezi ili  kupata taarifa sahihi za matumizi kwa mwezi husika; na 

(vii) Mkaguzi wa Ndani asimamie uimarishaji wa vikao vya Kamati ya Bajeti kwa 
ajili ya kupitia na kujadili taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utekelezaji kila 
robo mwaka ili kuleta uwazi na uwajibikaji. 

 
1.17.2.  Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji  
126. Kwa kuzingatia Kifungu Na. 55(4) cha Sheria ya Bajeti, SURA 439 na Kanuni 
ya 29(5), Maafisa Masuuli wanatakiwa kuandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha na 
Mipango taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka pindi inapomalizika. Aidha, 
taarifa za utekelezaji za robo mwaka na mwaka mzima kutoka Sekretarieti za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwasilishwe kupitia OR – TAMISEMI na za Taasisi 
na Mashirika ya Umma ziwasilishwe kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina na nakala 
kwa Wizara mama. 
 
127.  Taarifa za utekelezaji ziandaliwe na kuwasilishwa katika nakala mango na 
tete kwa kuzingatia muundo ulioainishwa katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya 
Mwongozo huu. Aidha, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha nakala tete za 
taarifa za shughuli za Serikali kupitia Dashibodi ya Ofisi ya Waziri Mkuu. Taarifa 
zote ziwasilishwe katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa robo ya mwaka 
husika. 
 
128. Maafisa Masuuli wa Wizara za Kisekta wanaelekezwa kuandaa taarifa na 
takwimu zitakazowezesha zoezi la tathmini ya mpango na bajeti (Public 
Expenditure Review) itakayofanyika kila robo mwaka. Zoezi hili litawezesha 
kubaini kasi ya utekelezaji wa miradi ya kisekta. 
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129.   

SURA YA PILI 
MUUNDO WA UANDAAJI NA UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA  MPANGO 

NA BAJETI KWA MWAKA 2023/24 
 
2.1 Utangulizi 
130. Sura hii inaainisha muundo na fomu mbalimbali zinazopaswa  kuzingatiwa 
na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa  Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma katika hatua za 
uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na uwasilishaji wa taarifa za 
utekelezaji wa mpango na bajeti.   
 
131. Katika kuandaa na kuwasilisha taarifa za Mpango na Bajeti kwa mwaka 
2023/24, Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia maelekezo yaliyopo katika  sheria, 
mpango, mifumo na miongozo ya uandaaji na usimamizi wa bajeti kama ifuatavyo: 
Sheria  ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134; Sheria 
ya Fedha za Umma, Sura 348; Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22 - 2025/26); Mwongozo wa Uandaaji wa Mpango Mkakati wa Muda wa 
Kati na Bajeti (MTSPBM); na Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma 
(PIM-OM). 
 
132. Mifumo itakayotumika ni pamoja na: Mfumo wa Uandaaji na Usimamizi wa 
Bajeti (CBMS); Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji Mapato Serikalini (GePG);  
na Mfumo wa Uhasibu Serikalini (MUSE); Mfumo Shirikishi wa Taarifa za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS); Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya 
Maendeleo (NPMIS); Mfumo wa D – Fund MIS; Mfumo wa Uandaaji wa Mipango 
na Utoaji wa Taarifa za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya 
Umma (PlanRep); Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato Serikali za 
Mitaa (TAUSI); Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato Vituo vya Afya  (GoTHoMIS); na 
Mfumo wa Malipo na Utoaji wa Taarifa za Matumizi ya Fedha Katika Vituo vya 
Kutolea Huduma (FFARS). 
 
2.2 Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
133. Katika kuandaa Mpango na Bajeti Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara 
Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma wanaelekezwa kuzingatia Mfumo wa 
Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF) unaohusisha fomu za makadirio ya mapato na 
matumizi. Ufafanuzi wa fomu hizo ni kama ifuatavyo:  
 
(a) Makadirio ya Mapato 
134. Katika kuandaa na kuwasilisha makadirio ya mapato, Maafisa Masuuli  
wanaelekezwa kuingiza takwimu sahihi kwenye mifumo ya kibajeti ili kupata 
taarifa za mapato kwenye Fomu Na. 4 (Revenue Estimates and Projections) kwa 
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kutumia geresho la bajeti toleo la 2014 (GFS Codes 2014 Series) zilizo sahihi. 
(b) Makadirio ya Matumizi 
135. Katika kuandaa na kuwasilisha makadirio ya matumizi, Maafisa Masuuli  
wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 
(i) Matumizi ya Kawaida: Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuingiza takwimu 

sahihi kwenye mifumo ya kibajeti ili kupata taarifa za matumizi ya mishahara 
katika Fomu Na. 8A – 8F na Fomu Na. 9. Aidha, wanaelekezwa kuingiza 
takwimu sahihi ili kupata taarifa za  matumizi mengineyo katika Fomu Na. 
3A – 3C.  

(ii) Matumizi ya Maendeleo: Katika kuandaa makadirio ya matumizi ya 
maendeleo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuingiza takwimu sahihi kwenye 
mifumo ya kibajeti ili kupata taarifa za matumizi ya maendeleo katika Fomu 
Na. 6, 6.1, 10A na 10C.  

(iii) Uandaaji wa Vigezo vya Kupima Matokeo: Katika kuandaa viashiria vya 
kufikia malengo na shabaha za Taasisi, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kuingiza taarifa za viashiria na takwimu ili kupata taarifa za matokeo katika 
Fomu Na. 7. 

(iv) Makadirio ya Ajira zitakazozalishwa: Katika kuandaa makadirio ya ajira 
mpya zitakazozalishwa kutokana na utekelezaji wa programu na miradi ya 
maendeleo, Maafisa Masuuli wanapaswa kujaza kikamilifu Fomu Na. 15A na 
kuwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye Ulemavu. 

 
2.3 Mpangokazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha 
136. Kabla ya kuanza utekelezaji wa bajeti iliyoidhinishwa na Bunge, Maafisa 
Masuuli wanaelekezwa kuingiza takwimu sahihi kwenye mifumo ya kibajeti ili 
kupata mpangokazi na mtitiriko wa mahitaji ya fedha katika Fomu Na. 11A (R), 11A 
(D), 11B (R), 11B (D), 14B (R) na 14B (D). 
 
2.4 Taarifa za Utekelezaji wa Mpango na Bajeti 
137. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
wa mpango na bajeti  za robo mwaka na mwaka mzima kwa kujaza kikamilifu 
Fomu Na. 5, 6.2, 12A, 12B, 12C, 13A na 13B na kuziwasilisha Wizara ya Fedha na 
Mipango.  Aidha, Fomu Na. 15B inapaswa kujazwa na kuwasilishwa Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye Ulemavu.  Vile vile, Wakurugenzi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wanatakiwa kuingiza takwimu sahihi kwenye mfumo 
wa PlanRep ili kupata taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti katika Fomu Na. 
13C1, 13C2, 13C3, 13C4 na 13C5 na kuziwasilisha OR – TAMISEMI kupitia Mfumo 
wa PlanRep. 
 
 
 



63 

 
 

MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2023/24 - 2025/26 
 Maelezo ya Kisera kwa Ufupi  
(i) Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya au Mwenyekiti wa 
Halmashauri/Mwenyekiti wa Bodi/Baraza 
(ii) Maelezo ya Afisa Masuuli.  
Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 
1.1  Uchambuzi wa Wadau 
1.2  Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 
1.3  Masuala Muhimu  ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi 
Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 
2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2021/22 

      2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  
               2021/22 

   2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
   2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
   2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 
2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2022/23 
   2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  
              2022/23 
    2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
    2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
    2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio 

yaliyopatikana 
2.3 Changamoto zilizojitokeza 2021/22 na Mikakati ya kukabiliana na changamoto  
Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2023/24 – 2025/26) 
3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na.1) 
3.2  Malengo Makuu, Shabaha na Shughuli zitakazofanyika (Fomu Na. 3A) 
3.3 Makadirio ya Matumizi ya Mengineyo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu 

Na. 3B) 
3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (Fomu Na. 3C) 
3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapato (Fomu Na.4) 
3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu  

Na.6) 
3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (Fomu Na. 6.1) 
3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (Fomu Na.7) 
3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (Fomu Na. 8A) 
3.10 Muhtasari wa Makadirio ya  Mishahara kwa Kifungu (Fomu Na. 8B) 
3.11 Kipengele Na.I – Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya 

Mishahara (Fomu Na. 8C) 
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MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2023/24 - 2025/26 
3.12 Kipengele Na.II - Muhtasari wa Watumishi Wenye Kibali Wanaotarajiwa Kuajiriwa 

Katika Mwaka husika (Fomu Na. 8D) 
3.13 Kipengele Na.III - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu Na. 

8E) 
3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa  Kustaafu (Fomu Na. 8F) 
3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (Fomu Na. 9) 
3.16 Fomu ya Taarifa za Miradi (Fomu Na. 10A) 
3.17 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwa Fungu 

(Fomu Na. 10C) 

 

MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA ROBO MWAKA 
Mada/ukurasa wa mbele 
Yaliyomo  
Vifupisho vya maneno  
Muhtasari 
 
Sura ya Kwanza 
1.1 Utangulizi na hali halisi  
Elezea kwa ufupi majukumu ya taasisi, lengo la taarifa, mbinu na njia zilizotumika 
1.2 Vipaumbele/malengo ya Mwaka 
Eleza kwa ujumla vipaumbele vya mwaka kama inavyoonekana kwenye MTEF ya taasisi 
 

Sura ya Pili:Utekelezaji kwa Ujumla  
2.1 Hatua iliyofikiwa  
Elezea kwa kifupi utekelezaji wa vipaumbele/malengo ya mwaka  
2.2 Hatua za kuboresha utoaji wa Huduma 
 Elezea mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi yako katika kuboresha utoaji wa huduma 
2.3 Changamoto na Mbinu za kukabiliana na Changamoto 
Elezea kwa kifupi changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji na mbinu 
zitakazotumika kukabiliana na   changamoto hizo.  
 
Sura ya Tatu : Hali Ya Kifedha  
3.1 Mapitio ya makusanyo ya mapato  
Eleza malengo ya ukusanyaji wa mapato, makusanyo halisi, mwenendo na mwelekeo wa 
ukusanyaji, mafanikio na changamoto.  
3.2 Mapitio ya Matumizi 
Eleza hali ya kifedha kwa ujumla kwa kuainisha kiasi cha b ajeti iliyoidhinishwa, 
iliyotolewa na matumizi 

• Kiambatisho Na 1: Fomu Na. 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu 
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Ufuatiliaji wa Malengo kwa Mfumo wa Matumizi  wa Muda wa Kati (MTEF). 
• Kiambatisho Na. 2: Fomu Na. 12B:  Fomu ya Ujumla ya Robo mwaka ya Hatua 

Muhimu (Vipaumbele) 
• Kiambatisho Na. 3: Fomu Na. 13A: Fomu ya Ujumla ya  Robo Mwaka inayotoa 

Maelezo  ya  Hali ya Kifedha kwa Ufupi. 
• Kiambatisho Na. 4: Fomu Na. 13B: Fomu ya Ujumla ya  Robo Mwaka kuhusu 

Taarifa ya Kina ya Hali ya Kifedha. 
• Kiambatisho Na. 5: Fomu Na. 13C1-C5: Fomu za Ujumla za Robo Mwaka kuhusu 

Taarifa za Hali ya Kifedha kwa Kina Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
• Kiambatisho Na. 6 Fomu Na. 5: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya 

Hali ya Mapato kwa Kina. 
  

 

MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MWAKA MZIMA 
Mada/Ukurasa wa Mbele 
Yaliyomo  
Vifupisho vya maneno  
Maelezo ya Waziri/ Mkuu wa Mkoa/ Meya/ Mwenyekiti wa Halmashauri/ Mwenyekiti 
wa Bodi/ Baraza 
Maelezo ya Afisa Masuuli  
Muhtasari 
 
Sura ya Kwanza 
1.1 Utangulizi na hali halisi  
Elezea kwa ufupi majukumu ya taasisi, lengo la taarifa, mbinu na njia zilizotumika 
kufikia malengo 
1.2 Dira na Dhima ya Taasisi  
Elezea Dira na Dhima ya taasisi kama ilivyo kwenye Mpango Mkakati   
1.3 Malengo ya Taasisi   
Elezea malengo ya taasisi kama yalivyo kwenye Mpango Mkakati/MTEF 
1.4 Vipaumbele/malengo ya Mwaka 
Eleza kwa ujumla vipaumbele vya mwaka kama inavyoonekana kwenye MTEF ya taasisi 

  
Sura ya Pili: Utekelezaji Kwa Ujumla  
2.1 Hatua iliyofikiwa  
Elezea kwa kifupi utekelezaji wa vipaumbele/malengo ya mwaka  
2.2 Hatua za kuboresha utoaji wa Huduma 
 Elezea mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi yako katika kuboresha utoaji wa huduma 
2.3 Changamoto na Mbinu za kukabiliana na Changamoto 
Elezea kwa kifupi changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji na mbinu 
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MWAKA MZIMA 
zitakazotumika kukabiliana na   changamoto hizo.  
 
Sura ya Tatu : Hali ya Kifedha  
3.1 Mapitio ya makusanyo ya mapato  

Eleza malengo ya ukusanyaji wa mapato, makusanyo halisi, mwenendo na mwelekeo wa 
ukusanyaji, mafanikio na changamoto.  
3.2 Mapitio ya Matumizi 
Eleza hali ya kifedha kwa ujumla kwa kuainisha kiasi cha bajeti iliyoidhinishwa, 
iliyotolewa na matumizi 
 
Sura ya Nne : Mapitio ya Rasilimali Watu 
4.1 Elezea Muhtasari kuhusu Rasilimali watu iliyopo, nafasi za kazi na masuala mengine 
ya msingi ikiwemo Umri, jinsia, cheo pamoja na uwiano kati ya stahili za mishahara na 
matumizi mengineyo.  

• Kiambatisho Na. 1 : FomuNa. 12A: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Ufuatiliaji 
wa Malengo kwa Mfumo wa Matumizi  wa Muda wa Kati (MTEF.) 

• Kiambatisho Na. 2: Fomu Na. 12B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Hatua 
Muhimu (Vipaumbele) 

• Kiambatisho Na. 3: Fomu 12C: Fomu ya Ufuatiliaji wa Viashilia vya Matokeo  
• Kiambatisho Na.4: Fomu Na. 13A: Fomu ya Ujumla ya Mwaka inayotoa Maelezo  ya  

Hali ya Kifedha kwa Ufupi. 
• Kiambatisho Na. 5: Fomu Na. 13B: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya 

Kina ya Hali ya Kifedha. 
• Kiambatisho Na. 6: Fomu Na. 13C1-C5: Fomu za Ujumla za Mwaka kuhusu Taarifa 

za Hali ya Kifedha kwa Kina Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
• Kiambatisho Na. 7 Fomu Na. 5: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali 

ya Mapato kwa Kina 
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MUUNDO WA TAARIFA YA KAMATI YA BAJETI  
Ukurasa wa juu 
Yaliyomo 
Vifupisho vya maneno 
 
Utangulizi  
 Sehemu hii itahusisha maelezo mafupi juu ya wajibu na majukumu ya Kamati katika 
usimamizi wa bajeti; orodha ya wajumbe kwa mujibu wa sheria ya bajeti na orodha ya 
agenda zilizojadiliwa 
 
1.0 Uendeshaji wa vikao  

Sehemu hii itahusisha Ratiba na utaratibu wa uendeshaji wa vikao 
 

2.0 Mapitio ya Muhtasari wa kikao cha kamati kilichopita  
Elezea kwa ufupi maazimio ya kikao kilichopita 
 

3.0 Ugawaji wa Rasilimali: 
3.1 Mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya bajeti kama 

ilivyoainishwa kwenye mpango kazi 
3.2 Utaratibu wa ugawaji wa rasilimali kila mwezi kulingana na vipaumbele vya 

bajeti 
 

4.0 Hitimisho  
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BUDGET PREPARATION FORMS 
FORM 1: SUMMARY OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET ESTIMATES FOR REVENUE, RECURRENT AND DEVELOPMENT 
EXPENDITURE ('000 SHILLINGS) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME: ……………………………………. 

Description Actual 
Y0-2 

Approved Budget 
Estimates 

Y0-1 

Annual Budget 
Estimates 

Y0 

Forward Budget 
Estimates 

Y0+1 

Forward Budget 
Estimates 

Y0+2 
1 2 3 4 5 6 

1. Revenue 
Estimates 

  Government Ceiling/ Grant           
Loan           
Own Source           
Other Sources           

TOTAL REVENUE           
2. Recurrent 

Expenditure 
PE PE for Vote proper           

PE Subvention           
PE Own source 

     

Total PE           
  
OC 
  

OC for Vote Proper           
OC Subvention           
OC Own source 

     

Total OC           
Total Recurrent Expenditure           
3. Development 

Expenditure 
DEV Vote 
Proper 

Govt. Funds           
Foreign Funds           
Own Source           
Other Funds           

DEV 
Subvention 

Govt. Funds           
Foreign Funds           
Own Source           
Other Funds           

Total Development Expenditure           
4. Remittance to Consolidated Fund           

TOTAL EXPENDITURE           
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Note: 
Revenue estimates = All available funds received from various sources  
Total Revenue = Total Expenditure 
Total Expenditure = Total Recurrent Expenditure + Total Development Expenditure  
Total recurrent expenditure = Total PE + Total OC 
Total PE = PE for vote proper + PE subvention  
Total OC = OC for vote proper + OC subvention 
Total Dev= Dev for vote Proper + Dev Subvention 
Other Sources = Accrued interest, dividends, interest earned and other returns from investments other funds = Community contribution, 
PPP funds from private sector, etc. 
Government Ceiling/Grant = Total ceilings or grants received from the Government 
Own Source = Revenue collected that form part of institutions spending (MDAs, LGAs and Parastatals)  
Loan = Borrowed funds that form part of institutions spending. 
Other Sources = Funds received apart from loan, Own Source or Government grants Vote Proper = Revenue collected and expenditure 
incurred within the same vote Subvention = Government grant through vote proper 

YO-2 = Previous Year (2021/22)  
YO-1 = Current Financial Year (2022/23) 
YO    = Budget Year (2023/24) 
YO+1 = Forward Budget (2024/25) 
YO+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM 3A: MTEF SHEET FOR OBJECTIVES, TARGETS AND ACTIVITY COSTING 
VOTE CODE : …………VOTE NAME …………………………………………………………… 
SUB-VOTE CODE : …………SUB-VOTE NAME……………………………………………………… 

 
Objective Target Target Type Activity 

Code 
Segment 2 Activity 

Description 
Actual 

Y0-2 
Approved 

Budget 
Estimates 

Y0-1 

Annual 
Budget 

Estimates 
Y0 

Forward 
Budget 

Estimates 
Y0+1 

Forward 
Budget 

Estimates 
Y0+2 

A           
 01          
  S         
   01 A01S01       
           
           

TOTAL          
 

YO-2 = Previous Year (2021/22) 
YO-1 = Current Financial Year (2022/23) 
YO = Budget Year (2023/24) 
YO+1 = Forward Budget (2024/25) 
YO+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM 3B: OTHER CHARGES EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………… 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME …………………………………………………. 
OBJECTIVE NO: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………………............ 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ………………………………….......... 

Tick the appropriate (√) FYDP III 
SDG 
RPM 
Other 

Performance 
Code and 

Description 

GFS Code Required Inputs Annual Budget 
Estimates 

Y0 

Forward Budget 
Estimates 

Y0+1 

Forward Budget 
Estimates 

Y0+2 
GFS 

Code Description 
Unit of 

Measure 
Unit cost of 

Inputs 
No of 
Units 

Estimates No of 
Units 

Estimates No of 
Units 

Estimates 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 
           
           

TOTAL         
 
Notes 
Column 1: Performance Code includes objective, target, target type and activity;  
Column 7: equals column 5 x column 6 
Column 9: equals column 5 x column 8 
Column 11: equals column 5 x column 10 YO = Budget Year (2023/24) 
Y0+1 = Forward Budget (2024/25)  
Y0+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM 3C: RECURRENT EXPENDITURE SUMMARY OF DRAFT ESTIMATES 
VOTE CODE : …………VOTE NAME ……………………………………………. 
SUB-VOTE CODE : …………SUB-VOTE NAME ………………………………………. 

 
GFS Code GFS Code Description Actual Budget 

Y0-2 
Approved 

Budget 
Estimates 

Y0-1 

Annual Budget 
Estimates 

Y0 

Forward Budget 
Estimates 

Y0+1 

Forward 
Budget 

Estimates 
Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 
       
       
       
       
TOTAL      

 
Notes: 
Columns 5, 6 and 7 is a Summary of Form No. 3(B) and 8(B) 
Y0-2 = Previous Year (2021/22) 
Y0-1 = Current Financial Year (2022/23)  
Y0 = Budget Year (2023/24) 
Y0+1 = Forward Budget (2024/25)  
Y0+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM 4: REVENUE ESTIMATES AND PROJECTIONS 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME …………………………………………………. 

 
GFS Code Description Actual 

Collection 
Y0-2 

Approved 
Estimates 

Y0-1 

Draft Estimates 
Y0 

Forward 
Budget 

Y0+1 

Forward 
Budget 

Y0+2 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       
14220161 Miscellaneous Receipts      
       
       
       
Total of Sub –Vote      
TOTAL OF VOTE      
 
Notes: 
Y0-2 = Previous Year (2021/22) 
Y0-1 = Current Financial Year (2022/23) 
 Y0 = Budget Year (2023/24) 
Y0+1 = Forward Budget (2024/25)  
Y0+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM 6: DEVELOPMENT EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………………. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ……………………………………………………......... 
PROJECT CODE: ………………. PROJECT NAME: ……………………………….……................................. 
OBJECTIVE NO: ………………OBJECTIVE DESCRIPTION: …....…………………….……………......... 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ……………………………................................          

Tick the appropriate (√) FYDP III 
SDG 
RPM  
Other 

 
Performance 
Budget 
Codes 

Activities 
Description 

GFS 
Code 

GFS Code 
Description 

Annual Budget Estimates Y0 Forward Budget 
Estimates Y0+1 

 

Local Foreign  
 

Total 
 

Local Foreign Total Local Foreign Total 

    CG O/S CDC 

 

L/G D Donor  
 

CG O/S CDC L/G D  
 

CG O/S 
 

CDC L/G D  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) (18) (19) (20) (21) (22) (23) 

                       
Total of 
Target 

                      

Total of 
Project 

                    

TOTAL OF SUB-VOTE                    
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Notes 
Total Target is Sum of all activities under a Target 
Total Project is Sum of all targets under a Project 
Total Sub-Vote is Sum of all Projects under 
the Sub-Vote Total = Local fund + Foreign 
fund 
L/G = Loan/Grant 
D = (Direct to project) 
CG = Central Government   
O/S = Own Source 
CDC = Community Development Contribution 
Performance budget codes Includes objective, target, target type and activit

YO = Budget Year (2023/24) 

YO+1 = Forward Budget (2024/25) 
YO+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM 6.1: SUMMARY OF DEVELOPMENT PROJECTS EXPENDITURE ESTIMATES 
Project code Project Name 

 
Annual Budget Estimates 

 Y0 

Forward Budget Estimates 
Y0+1 

Forward Budget Estimates Y0+2 

Local Foreign Total Local Foreign Total Local Foreign Total 
CG O/S CDC L/G D 

CG O/S CDC L/G D CG O/S CDC L/G D 
(1) (2) (3) (4)  (5) (6) (7) (8) (9)  (10) (11) (12) (13) (14)  (15) (16) (17) 

                    
                    
Total of Sub 
Vote 

                   

                    
Total of Vote                    

 
Notes 
L/G = Loan/Grant 
D = (Direct to project) 
Y0 = Budget Year (2023/24) 
Y0+1 = Forward Budget (2024/25)  
Y0+2 = Forward Budget (2025/26) 
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PBF 4.2 
 

FORM 7: INSTITUTIONAL RESULTS FRAMEWORK – TARGET LEVEL 
 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………. 
 

PROJECTED RESULTS COVERING THE PERIOD FROM FINANCIAL YEAR ………. TO……... 
Objective Code 

and 
Description 

Target Code and 
Description 

Indicator Name 
and description 

Baseline Indicator Target 
Values (As Per Sp) 

Classification Source of Data / 
Means of 

verification Baseline 
Date 

Baseline 
Indicator 

Value 

 
Y0 

 
Y+1 

 
Y+2 

 
FYDP 

 
SDG 

 
RPM 

 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 
            
            
 
Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving objectives; 
Targets under each objective are assigned indicators for performance measuring. Descriptions of each column are as follows: 
Column1: Target Code and Description: the target (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “Exclusive 
breastfeeding rate within 6 months increased     from 78% to 90%” 
Column2: Indicator Name and Descriptions: The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is 
calculated) should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: breastfeeding rate as a percentage of children age 6 
month” 
Column3: Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Column4: Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. If 
indicator values (and their date) is not known place a dash. 
Columns 5 to 7: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and 
third year of implementation, as found in the Strategic Plan. (Y0 = Base Year, (Y+1) = the next financial year, and Y+2 is the next 
two years and Y+3 is the next three years 
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Column 8 to 10: Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, SDG, and R as follows: FYDP = Third Five Year Development 
Plan, SDG= Sustainable Development Goals and RPM = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other 
coordinating plans 
Column11: The source is where the indicator data was collected (data source) while means of verification is the supporting evidence. 
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FORM 8A: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT VOTE LEVEL (MDAs/RSs/ LGAs / PUBLIC 
INSTITUTIONS) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………. 
Item Number of 

Employees 
Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total 
PE 

Employers Contributions 
ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 
I                      

II                      
III                      

Grand 
Total 

                     

         
Notes 
(Summary Items I, II, and III) 
Item I   = Existing Employees on Payroll 
Item II = Expected Employees with Employment Permit before end of the current year  
Item III = New Employees to be Recruited Y0  
Column 6 Gives Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 7 & 8 For Employees under Permanent and Pensionable terms  
Column 9 Only for Employees under Contract terms 
Column 12 Gives Total Sum of Columns 7 to 11 ZSSF = Zanzibar Social Security Fund; PSSSF = Public Service Social Security 
Fund; NHIF=National Health Insurance Fund; and WCF=Workers Compensation Fund 
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FORM 8B: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT SUBVOTE LEVEL (MDAs/RSs/ LGAs / 

PUBLIC INSTITUTIONS) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 
Sub vote 
Code and 

Name 

Item Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total 
PE 

Employers Contributions 

 ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions  15% 25% 

(Gratuity) 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) 
 I                      

II                      
III                      

 Grand 
Total 

                     

 
Notes 
(Summary Items I, II, and III) 
For each sub-vote, sum the employees and Personnel Emoluments for item I, item II, and item III 
Item I = Existing Employees on Payroll 
Item II = Expected Employees with Employment Permit before end of the current year 
Item III = New Employees to be Recruited Y0 Column 7 Gives the total sum of columns 4 to 6  
Column 13 Gives the total sum of Columns 8 to 12 
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FORM 8C: ITEM I - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES ON PAYROLL 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 

Sub vote 
Code and 
Name 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 
ZSSF 

13% 
PSSSF NHIF 

3% 
WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

        
 

   

 
       

 
   

 
       

 
   

 
       

 
   

Grand 
Total 

       
 

   

 
Notes 
Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12 – Gives the Total Sum of Columns 7 to 11
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FORM 8D: ITEM II - SUMMARY OF EXPECTED EMPLOYEES WITH EMPOLYMENT PERMIT BEFORE THE END OF 
CURRENT YEAR 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………… 
Sub vote 

Code 
and 

Name 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 
ZSSF 

13% 
PSSSF NHIF 

3% 
WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

        
 

   

 
       

 
   

 
       

 
   

 
       

 
   

Grand 
Total 

       
 

   

 
Notes 
This form will include employees expected to be reengaged on payroll or to be recruited before the end of current financial year 
Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12 – Gives the Total Sum of Columns 7 to 11
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FORM 8E: ITEM III - SUMMARY OF NEW EMPLOYEES TO BE RECRUITED 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 
 
Sub vote 

Code 
and 

Name 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 
ZSSF 
13% 

PSSSF NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 
Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 
                      

                      

                      
                      

Grand 
Total 

                     

 
Notes 
Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 12– Gives the Total Sum of Columns 7 to 11 
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FORM 8F:  LIST OF EMPLOYEES EXPECTED TO RETIRE 
VOTE CODE: .....................VOTE NAME................................................. 

 
S/No Name of Employees Check Number Designation Salary Scale Basic Salary Retirement 

Date 
1       
2       
3       
.       
.       
.       
.       
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FORM 9: SCHEDULE OF PERSONNEL EMOLUMENTS (ESTABLISHMENT AND STRENGTH) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………. 
SUB VOTE: …………SUB VOTE NAME …………………………………………. 
Employee 
Code 

Description Salary 
Scale 

Establishment Actual Strength at 
Present 

Variation 
(+ Over) or 

(- Under) 

Remarks 

 
Y0-2 

 
Y0-1 

 
Y0 

 
Y0+1 

 
Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) 
           
           
           
           
           

      
Notes 

YO-2 = Previous Year (2021/22)  
YO-1 = Current Financial Year (2022/23)  
YO = Budget Year (2023/24) 
YO+1 = Forward Budget (2024/25)  
YO+2 = Forward Budget (2025/26)
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FORM 10A: PROJECT PROFILE DATA FORM (NON-STRATEGIC PROJECTS) 
SECTION A: 
Project Fund Source Local/ Foreign……………………………. 

A1. Vote Name:  _____________________________________ Vote Code: _______________ 
A2. Sub vote    Name   _____________________________________ Sub vote Code __/__/__/__/__/ 
A3. Project Number:  __/__/__/__/   
A4. Date this form was completed __/__/__/__/__/__/__/__/ (Day/Month/Y

ear) 
 

A5. Project Name _____________________________________   
A6. Is this project recurrent in 

nature? 
Yes ….  1   No ……  2   

A7. Implementation Status of Project:    

 Not started …………………... 1   
 Started but abandoned………… 2   
 On schedule ……………………. 3   
 Ahead of schedule.………… 4   
 Behind schedule…….............. 

Completed but facility not in 
use.............     
Completed and facility in use 
……............     

5 
6 
7 
 

  

A8. Does this Project have feasibility study or project document?   
 Feasibility study…………… 1   
 Project document ……………. 2   
 No Document ……….… 3   
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A9. Feasibility study Number of Project _________________________   
A10. Project document Number ______________________________   
A11. Project Description (describe major components/activities)    
 1. _________________________    
 2. _________________________    
 3. _________________________    
A12. Project coverage:    
 National wide (beneficiaries of 

project in entire Country, or in 
more than one region) 

1   

 Regional (beneficiaries of project in 
one Region) 

2   

 District (beneficiaries of project in 
one District) 

3   

A13. Geographic Location of Project    
 Nationwide _________________________________   
 Region Name ________________________________   
 District Name ________________________________   
 LGA _________________________________   
A14. Type of Implementing (Executing) Agency:   
 Ministry 1   
 Region 2   
 LGA 3   
 Donor 4   
 Parastatal 5   
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 Agency 6   
A15. Lead Implementing Agency Name ________________________________ Code  __/__/__/__/ 
A16. Other Agencies /Collaborators providing critical inputs to project implementation  
 1. __________________    
 2. __________________    
A17. Planned Start date (Month & Year) __/__/__/__/__/__/__/__/   
A18. Actual Start Date (Month & Year) __/__/__/__/__/__/__/__/    
A19. Planned Completion Date  __/__/__/__/__/__/__/__/   
A20. Latest revised completion Date __/__/__/__/__/__/__/__/   
A21. Status of project funding in Development budget   
 a) Adequate Funds included to cover remaining costs   
 b) Inadequate Funds to cover remaining costs   
 c) Adequate Funds outside Government budget exist to cover remaining cost   
(If project type is PPP fill in A22. if not, PPP go to A23.)   
A22. PPP Projects:    
 Total project cost _________________________________   
 Government, Tshs _________________________________   
 Private Tshs. _________________________________   
 Project status    
 Design _________________________________   
 Fund mobilization _________________________________   
 Contract document _________________________________   
A23. Total project cost  _________________________________   
 Government, Tshs _________________________________   
 Donor Tshs ________________________________   
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SECTION B:  PROJECT FINANCE (EXTERNAL ONLY) 
Please complete this section if project is financed (or to be financed) from external financial sources.  

B1 Total Number of Donors for this 
Project 

__/__/__/__/   

B2 The Project Funded through Basket funding?    (Yes or No)   
     
(ONE FORM SHOULD BE COMPLETED FOR EACH DONOR, IF A PROJECT RECEIVES FUNDS FROM MORE THAN ONE 
DONOR AGENCY) 
B3. Donor 1 Name ____________________________________   
B4. Donor 1 Code __/__/__/__/   
B5. Total Donor Commitments (Tshs.)    
B6. Type of Currency in Agreement    
B7. Total Donor Commitment in currency of Agreement _______________________   
B8. Date of Agreement (Month/Year)                             __/__/__/__/__/__/__/   
B9 Funding Terms    
 Grant 1   
 Loan 2   
 Loan with grant element 3   
B10 Amount of Grant (Tshs.): ____________________________________   
B11 Amount of Loan (Tshs.): ____________________________________   
B12. Type of Disbursement:    
 D – Fund 1   
 Exchequer 2   
NOTE:  Local funded project fill in Section A only and for Foreign Funded project fill in both Section A and B 
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FORM 10C: SUMMARY OF PROJECT FORWARD BUDGET ESTIMATES AT VOTE LEVEL (ALL SOURCES) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………… 

DEVELOPMENT EXPENDITURE 
(in ‘000’ Tshs) 

Approved Budget 
Estimate (Y0-1) 

Annual 
Estimate (Y0) 

 
  

Forward Budget 
Estimates (Y0+1) 

Forward Budget 
Estimates (Y0+2) 

A: Central Government Funds:  -
Local 

        

-Foreign         
B: Other Sources: -Earmarked 
Funds (e.g. Road fund) 

        

- Own Source         
- Bank Loans 

    

-PPP         
Others         
TOTAL BUDGET ESTIMATES         

 
Notes 
Y0-1 = Current Financial Year (2022/23)  
Y0     = Budget Year (2023/24) 
Y0+1 = Forward Budget (2024/25)  
Y0+2 = Forward Budget (2025/26) 
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FORM NO. 15A - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN SECTOR 
DEVELOPMENT PLANS – PLANNING LEVEL 

Financial Year: …….  
VOTE CODE: ……… VOTE NAME: ……… 
SUB-VOTE CODE: SUB-VOTE NAME ……………………. 
PERIOD COVERED: …….... 

Objective: …………. 
Sector Employment 

Opportunities 
(Project Name) 

Project 
Code 

Target 
Description 

Activities 
code and 
description 

Total 
approved 
budget 
(Tshs) 

Name of 
Region 

Name of 
District 

Total 
planned 
No. of 
jobs to 
be 
created 

Number of jobs to be created segregated by sex and 
age groups 

         Male Female 
         15*-17 18-35 36-60 

 

61+ Total 15-17 18-35 36-60 61+ Total 

                   
                   
                   
 Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats 

(RS) and Local Government Authorities (LGAs) 
 
 

This form should be filled once a year during the preparation of annual budget and submitted to the Permanent Secretary, Prime Minister’s Office, 
Policy, Parliament, Labour, Employment, Youth and Disables Permanent Secretary, Treasury 

 15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 
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BUDGET IMPLEMENTATION FORMS 
PBF 5.2 (a) 
FORM 11A (R): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (RECURRENT EXPENDITURE) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………. 
FINANCIAL YEAR …………… 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ……………………………………… 
OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ……………………… 

Tick the appropriate (√) FYDP 
SDG 
RPM 
Other 

CODES AND LINKAGES TARGET CUMMULATIVE QUARTERLY TARGETS FOR THE 
CURRENT YEAR 

Target Code Target 
Description 

Target Description for the 
Current Year 

Units of Measure Q1 Q2 Q3 Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 
        
Notes 
Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “C03C”. 
• Column 2. Target Description The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3-year MTEF 

period (i.e., three years in advance); for example, “70 Staff trained on public finance management by 30th June 2026”. 
• Column 3. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current 

year; for example, “20 Staff trained on public finance management by 30 June 2024”. 
• Column 4. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of Staff.” 
• Columns 5 to 8: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each 

quarter in the upcoming financial year. For example, if the target is to 20 Staff trained on public finance management by 30 June 
2024” the quarterly cumulates may be 5, 12, 17, and 20. 
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PBF 5.2 (b) 
FORM 11A (D): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (DEVELOPMENT EXPENDITURE) 
VOTE CODE: …………VOTE NAME: …………………. 
FINANCIAL YEAR ……………PROJECT CODE AND NAME: ………………………. 
SUB-VOTE CODE AND NAME: ……………………. 
OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: …………. 

Tick the appropriate (√) FYDP 
SDG  
RPM 
Other 

CODES AND 
LINKAGES 

TARGET  CUMMULATIVE QUARTERLY TARGETS FOR 
THE CURRENT YEAR 

Target Code 
 

Target Description  Target Description for the 
Current Year 

Units of Measure Q
1 

Q
2 

Q
3 

Q
4 

1 2 3 4 5 6 7 8 
        
        
Notes 
Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 
• Column 2. Target Description: The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3-year MTEF 

period (i.e., three years in advance); for example, “7 Dispensaries constructed by 30 June 2026” 
• Column 3. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current 

year; for example, “5 Dispensaries constructed by 30 June 2024’’. 
• Column 4. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of Dispensaries.” 
• Columns 5 to 8: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each 

quarter in the upcoming financial year. For example, if the target is “5 Dispensaries constructed by 30 June 2024’’ the quarterly 
cumulates may be 2, 3, 4, and 5. 
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PBF 6.2 (a) 
FORM 11B (R): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR RECURRENT BUDGET 
VOTE CODE: …………VOTE NAME: ………………………………………………. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME: ………………………………………....... 
OBJECTIVE No: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: …………………………………….... 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: …………………………………………… 

Tick the appropriate (√)  
FYDP  
SDG 
RPM 
Other 

Activity 
Code 

Activity 
Description 

Source of Financing Approved 
Annual Budget 

Planned Monthly Expenditures (Projected Cash Flow) 
July Aug Sept Oct Nov Dec Jan Feb Mar Apr May June 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 112 13 14 15 16 
  Government              

Own Source              
Total              

  Government              
Own Source              

Total              
 

Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or 
recurrent funding) and own funds. Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: C03C01 
• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “To conduct 2 days Workshop on Public Finance 

Management to 20 Staff by 30 June 2024” 
• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided into 2 sources 

of funds: Government and Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and 
contributions from citizens or communities. 
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• Columns 5 to 16. the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each month, divided into 2 sources of funds: Government and Own Source. 
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PBF 6.2 (b) 
FORM 11B (D): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET 
VOTE CODE: …………VOTE NAME: ……………………………………… 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME: ……………………………………. 
PROJECT CODE: ………………. PROJECT NAME: …………………………………........... 
OBJECTIVE No: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………… 
TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ………………………………… 

Tick the appropriate 
(√) FYDP 

SDG 
RPM  

            Other 
Activity 
Code 

Activity 
Description 

Source of 
Financing 

Approved 
Annual 
Budget 

Amount to 
be Spent in 
Foreign 
Currency 
($,£,€,¥) 

Planned Monthly Expenditures (Projected Cash Flow) 
July Aug Sept Oct Nov Dec Jan Feb Mar Apr May June 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 112 13 14 15 16 17 
  Local               

Foreign               
Own Source               
PPP               
Total               

  Local               
Foreign               
Own Source               
PPP               
Total               
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Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing 
(subvention or recurrent funding) and own funds. Descriptions of each column are as follows: 
• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A03S02 
• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “To construct 5 Dispensaries by 30 June 2024” 
• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided 

into 2 sources of funds: Government and Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include 
revenues collected and contributions from citizens or communities. 

• Column 5. Amount of Total Budget to be spent in foreign currency ($, £, €, ¥): This will include spending in activities that will 
require forex. 

• Columns 6 to 17: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each month, divided into 2 sources of funds: 
Government and Own Source. 

• PPP=Government contribution to Public Private Partnership Project Financing 
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PBF 6.3(a) 
FORM 14B (R): ANNUAL ACTION PLAN FOR RECURRENT BUDGET FOR THE FY …………. 
VOTE CODE: ……………………. VOTE NAME: ……………………………. 
SUB-VOTE CODE: ……………. SUB-VOTE NAME: …………………….... 

Tick the appropriate 
(√) FYDP 

SDG 
RPM  

            Other 
 

Objective 
Code and 
Description 

Target Code and 
Description 

Activity Code and 
Description 

Main Tasks 
(activity phases) 

Sub – Tasks 
(Milestone) 

Pl
an

ne
d 

St
ar

t D
at

e 

Pl
an

ne
d 

Fi
ni

sh
 D

at
e 

A
pp

ro
ve

d 
Bu

dg
et

 

W
or

k 
D

ay
s Lead 

Agency 
Responsible 
Person (Officer) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 
           
           

 
Notes 
Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 
• Column 1: The Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “C. Human capital developed 

and services delivery enhanced” Part of the Segment 2 code. 
• Column 2: The Target Code (A01S or B03S etc) as well its description, for example: “20 Staff Trained on Public Finance 

Management by 30 June 2026” 
•  Column 3: The Activity Code (A01S03, B03S01 or C01S02 etc) as well as the activity’s description, for example: “C01D05. To 

conduct training on Public Finance management by June, 2024’’, Part of the Segment 2 code. 
• Column 4: List main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 
• Column 5: List sub tasks or milestone (if any) which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 
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• Column 6: The date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 
• Column 7: The date at which the activity should be completed. 
• Column 8: The approved budget of the target or activity. The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 
• Column 9: The expected workdays on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is 

sporadic. For example, an activity “supervision of development projects” may take place over a 3 months period, but may only 
involve 2 workdays per month. 

• Column 10: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an 
institution, such as “MOFP 

• Column 11: The person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as 
“Commissioner for Budget, DAP, DHRM, etc.” 
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PBF 6.3(b) 
FORM 14B (D): ANNUAL ACTION PLAN FOR THE DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ………... 
VOTE CODE: ……………………. VOTE NAME: ……………………………. 
SUB-VOTE NO: ……………. SUB-VOTE NAME: ……………………... 
PROJECT CODE ……………. PROJECT NAME ……………................... 

Tick the appropriate 
(√) FYDP 

SDG 
RPM  

            Other 
Objective Code 
and 
Description 

Target Code  
and Description 

Activity Code and 
Description 

New/On
going 

Main Tasks 
(activity 
phases) 

Sub–Tasks 
(Milestone) 

Pl
an

ne
d 

St
ar

t 
D

at
e 

Pl
an

ne
d 

Fi
ni

sh
 D

at
e 

A
pp

ro
ve

d 
Bu

dg
et

 

W
or

k 
D

ay
s 

Lead 
Agency 

Responsible 
Person 
(Officer) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

            
            

 
Notes 
Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 
• Column 1: The Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “D. Physical infrastructure and 

working facility improved.” Part of the Segment 2 code. 
• Column 2: The Target Code (D03D) as well its description, for example :( D03D) Office accommodation constructed and maintained 

by June, 2026.” 
• Column 3: The Activity Code (D03D01) as well as the activity’s description, for example: “To construct new Office 

accommodation by June 2024” 
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• Column 4: State whether the project is New or Ongoing 
• Column 5: List main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 
• Column 6: List sub tasks or milestone (if any) which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 
• Column 7: The date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 
• Column 8: The date at which the activity should be completed. 
• Column 9: The approved budget of the target or activity. The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 
• Column 10: The expected work days on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is 

sporadic. For example, an activity “supervision of Development project” may take place over a 1-month period, but may only 
involve 2 work days per month. 

• Column 11: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an 
institution, such as “SUMA JKT” 

• Column 12: The person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as DAP, 
DHRM, Regional Manager etc.”
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PERFORMANCE REPORTING FORMS                                                                                                                                                                                                                           
FORM NO. 5: QUARTERLY CUMULATIVE REVENUE DETAIL FORM – MDAs & RS 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………. 
SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME …………………………………………………. 
GFS Code Description Approved 

Estimates (Y0) 
Actual Collection (Y0) Cumulative 

Percent (%) 
Remarks 

Quarter Cumulative 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 
       
14220161 Miscellaneous Receipts      
       
       
       
 Total of Sub -Vote      
 TOTAL OF VOTE      

 
Notes 
Y0 = Current Financial Year (2023/24) 
MDAs = Ministries, Independent Departments and Agencies 
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FORM 6.2: FUND DISBURSEMENT FOR DEVELOPMENT PROJECTS IMPLEMENTED BY VOTES AS AT………. 
VOTE NO: ………………. VOTE NAME: …………. 
SUB VOTE NO: .................SUB VOTE NAME: ……………… 

 
Column4: Cumulative Disbursement: The last cumulative disbursement of fund for particular project 
Column5:  Disbursement this Month: The disbursement of fund for project in particular month 
Column6:  Total Disbursement to date: Equal to Column 4 + Column 5 

PROJECT CODE 
AND NAME 

Approved 
Budget 

Revised 
Budget 

Cumulative 
Disbursement  

Disbursement 
this Month 

Total 
Disbursement to 
date  

Budget 
Balance 

% Budget 
Performance 

        
(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) 
        
        
        
        
        
TOTAL        
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MEF 7 
FORM 12A: QUARTERLY CUMULATIVE MTEF TARGET MONITORING FORM 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………. 
PERIOD COVERED: QUARTER ENDING ……………. IN THE FINANCIAL YEAR ……………………… 
BUDGET COVERAGE: (DEVELOPMENT OR RECURRENT) ……………………………………….………… 
PROJECT CODE AND NAME: ……………………………………………………………………………….….......... 
SUB-VOTE CODE AND NAME: ………………………………………………………………………….…............... 
OBJECTIVE CODE AND NAME: ………………………………………………………………….………………....... 

 
CODES AND LINKAGES 

ANNUAL 
PHYSICAL 
TARGET 

CUMULATIVE STATUS ON 
MEETING THE PHYSICAL TARGET 

 
EXPENDITURE STATUS  

REMARKS ON 
IMPLEMENTATION Target 

Code 

 
FYD
P  

 
SDG 

 
RPM 

 
Target Description 

Actual 
Progress 

Estimated 
% 
Completed O

n 
tr

ac
k 

A
t R

is
k 

O
ff

 
tr

ac
k Cumulative 

Budget 
Cumulative Actual 
Expenditure 

% 
Spent 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 
              

Notes: Each row is a single target. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “D02S” 
Column 2 to 4: FYDP, SDG, RPM Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, SDG, RPM as follows: FYDP = Five Year 
Development Plan Phase Three, SDG = Sustainable Development Goals, RPM = Ruling Party Manifesto. This will help link the 
MTEF target to other coordinating plans 
Column 5. Annual Physical Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of 
the current year; for example, “5 Dispensaries constructed by 30 June 2024” 

       Column 6: this is the cumulative total as of the current quarter, for example “3 Dispensaries constructed by   15th December 2023’’. 
Column 7: Estimated % complete: if the target is quantitative divide the Actual Value by the Planned Value, for example; 4 
Dispensaries constructed /7 Dispensaries planned = 57% 
Columns 8-10 (Assessment): Check or tick one of the columns “on track,” “at risk” or ‘unknown” 
Columns 11-12: Cumulative Actual Expenditure as of Quarter XXX: this is the actual expenditure (not the disbursed or the 
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released amount) while the Cumulative Budget is the amount that was expected to be spent (according to the cash flow plan) by 
quarter XXX. 
Column 13: % spent: the actual expenditure to date divided by the budgeted expenditure for the financial year. 
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MEF 7.2 
FORM 12B: QUARTERLY CUMULATIVE MILESTONE (PRIORITY) MONITORING FORM 
VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 
Period covered: Quarter ending ……………. In the FY ………………………………………………............... 

 
Planned Key Priority Interventions 

or milestones 

 
Current Implementation Status 

Assessment  
Comments 

On track At Risk Off- track 

1 2 3 4 5 6 
      
      
      
      
      
      
      

 

Notes 
Each row is a single milestone. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1: Institution’s Key Priority intervention or milestone. Should be selected 
from the Institution’s MTEF Column 2 Brief implementation on the status for each 
priority area 
Columns 3, 4, & 5 General Assessment of key priority areas. Tick one only. 
Column 6 Comment: describe possible reasons for variation (if not on track) as well as remedial actions planned or implemented for 
each priority area. 
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MEF 7.3 
FORM 12C: OUTCOME INDICATOR MONITORING FORM 
VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………. 
RESULTS AS OF THE END OF FINANCIAL YEAR ………………………… 

Objective 
Code and 

Description 

Target code 
and 

Description 

Indicator 
Name and 
description 

BASELINE INDICATOR 
TARGET VALUES 

(AS PER SP) 

ACTUAL 
INDICATOR 

VALUES 

CLASSIFICATIONS Source of 
Data / Means 
of verification 

Comment 

Base-
line 
Date 

Baseline 
Indicator 
Value 

y0 y+1 y+2 y+3 y0 y+1 y+2 y+3 FYDP 
III 

SDG RPM  

1  2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 
                  
 
Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving objectives; 
Descriptions of each column are as follows: 
Column 1. Objective Code and Description, the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “C. Access to Health 
facilities Increased” 
Column 2. Indicator Name and Description: this is in two parts. The indicators name should be in italics while its description (how the 
indicator is calculated) should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: Number of Dispensaries constructed as a percentage of 
total Dispensaries expected to be constructed. 
Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Column 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. 
Columns 5 to 8: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of 
implementation, as found in the Strategic Plan. (y0 = the end of the current financial year being planned, (y+1) = the next financial year, y+2 is 
the next two years and y+3 is the next three years 
Columns 9 to 12: Actual Indicator values: the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and third year of 
implementation, as found in the Strategic Plan. (y0 = the end of the current financial year being planned. 
Columns 13 to 15: FYDP, RPM” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year Development Plan, SDG= 



 

108 

Sustainable Development Goals RPM = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 
Column 16: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting evidence that the indicator 
may have. 
Column 17: Comment: any comment describing implementation. 
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MEF 7.4 (a) 
FORM 13A: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL OVERVIEW 
VOTE CODE: ………VOTE NAME …………………………………………………………. 
CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING ……. IN THE FINANCIAL YEAR…............................................................. 

 
 
 
 

ITEM / COMPOSITION 

BUDGET AMOUNT RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount 
(Millions) 

Cumulative 
Previous 
Quarter 
(Millions) 

Current 
Quarter 

Cumulative 
  

Cumulative 
Amount 
Released as a 
% of the 
Budget 
Amount (4 ÷ 2) 

Cumulative 
Previous 
Quarter 
(Millions) 

Current 
Quarter 

Cumulative Actual 
Cumulative 
Amount as a % 
of the Budget 
Amount (6 ÷ 2) 

% of 
Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 
EXPENDITURE BY 
BUDGET 
CATEGORY 

          

PE           
OC           
Development Local 
Funds 

          

Development Foreign 
Funds 

          

Total          100 

Notes: This report should be printed from MUSE 
Column 5 = Column 3 + Column 4 
Column 9 = Column 7 + Column 8 
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MEF 7.4 (b) 
FORM 13B: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL DETAILS 

       VOTE CODE: ……………. VOTE NAME: ……………………………. 
CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …… IN FY……………………………… 

 
ITEM / COMPOSITION 

BUDGET AMOUNT RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount 
(Millions) 

Cumulative 
Previous 
Quarter 

(Millions) 

Current 
Quarter 

Cumulative 
 

Cumulative 
Amount 

Released as a 
% of the 
Budget 

Amount (4 ÷ 2) 

Cumulative 
Previous 
Quarter 

(Millions) 

Current 
Quarter 

Cumulative Actual 
Cumulative 

Amount as a % 
of the Budget 

Amount (6 ÷ 2) 

% of Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 
EXPENDITURE BY SUB-VOTE 
(Recurrent Only) 

          

Sub-Vote 1001           
Sub-Vote 1002           
etc           
Total          100% 
EXPENDITURE BY SUB-VOTE BY 
PROJECT (Development funds 
only) 

          

Sub-Vote 1           
Project 1           
Project 2           
Sub-Vote 2           
Project 1           
Project 2           
Total          100% 
Notes: This report should be printed from MUSE 
Column 5 = Column 3 + Column 4 
Column 9 = Column 7 + Column 8 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM 13C1: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT - OWN SOURCE REVENUES (LGA'S) 
Council Name: …………………………… 
Quarterly Financial Report as at……………………………. 
All amounts in Tanzanian Shillings  
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM 13 C2: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT – TRANSFERS(LGA'S) 
Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: …………………………… 
All amounts in Tanzanian Shillings 
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FORM 13 C3: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT – EXPENDITURE (LGA'S) 
Council Name: 
Quarterly Financial Report As at: …………………………… 
All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 
FORM NO. 13 C4 QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT - SECTORS (LGA'S) 
Council Name: 
Quarterly Financial Report As At: ………………………. 
All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL DEVELOPMENT REPORT (CDR) 
FORM NO. 13 C5: QUARTERLY FINANCIAL AND PHYSICAL PROGRESS REPORT FOR LGA DEVELOPMENT ACTIVITIES 
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FORM NO. 15B: FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN SECTOR DEVELOPMENT PLANS – 
EXECUTION LEVEL 

FINANCIAL YEAR: …… 

VOTE CODE: ................................. VOTE NAME: .................................... 
SUB-VOTE NO: ...................... SUB-VOTE NAME: ........................... 

PERIOD COVERED: …………… 
Objective: 
Sector Employment 

Opportunities 
(Project Name) 

Project 
Code 

Target 
Description 

Activities code 
and description 

Total approved 
budget (Tshs) 

Actual Release 
(Tshs) 

Name of 
Region 

Name of 
District 

Total actual 
No. of jobs 
created 

Actual number of jobs created segregated by 
sex and age groups 

         Male Female 
         15*-17 18-35 36-60 61+ Total 15-17 18-35 

 

36-60 61+ Total 

                   
                   
                   
 Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats (RS) and Local Government Authorities (LGAs) 
 This form should be filled quarterly and submitted to the Permanent Secretary Prime Minister’s Office, Policy, Parliament, Labour, Employment, Youth and Disables 
 15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 
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KIAMBATISHO A1 
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KIAMBATISHO A1 
I: MAKISIO YA UTOAJI MIKOPO KUPITIA ASILIMIA KUMI YA MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI KWA MWAKA 2022/23 

 

Na Halmashauri Jumla Ya 
Makisio 2022/23 

Makisio Ya 
Mapato 
Lindwa 

Makisio Ya 
Mapato 

Yasiyolindwa 

Makisio Ya 
Utoaji Wa 

Mikopo (10% Ya 
Mapato 

Yasiyolindwa) 

Halmashauri Ya Mchanganuo Wa Makisio Ya 
Fedha Za Utoaji Wa Mikopo 

Wanawake 
(4%) 

Vijana 
(4%) 

Watu Wenye 
Ulemavu 

(2%) 
1 Halmashauri ya Jiji la Arusha 30,537,000,000 5,601,296,319 24,935,703,681 2,493,570,368 997,428,147 997,428,147 498,714,074 

2 Halmashauri ya Wilaya ya Arusha 4,821,300,000 2,451,900,000 2,369,400,000 236,940,000 94,776,000 94,776,000 47,388,000 

3 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 4,492,036,800 1,166,424,800 3,325,612,000 332,561,200 133,024,480 133,024,480 66,512,240 

4 Halmashauri ya Wilaya ya Longido 2,949,771,000 646,483,000 2,303,288,000 230,328,800 92,131,520 92,131,520 46,065,760 

5 Halmashauri ya Wilaya ya Meru  6,704,927,631 3,565,701,200 3,139,226,431 313,922,643 125,569,057 125,569,057 62,784,529 

6 Halmashauri ya Wilaya ya Monduli  2,585,541,916 815,897,916 1,769,644,000 176,964,400 70,785,760 70,785,760 35,392,880 

7 Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro 3,027,200,000 572,000,000 2,455,200,000 245,520,000 98,208,000 98,208,000 49,104,000 

8 Halmashauri ya Jiji la Dar E Salaam  81,000,000,000 18,732,779,920 62,267,220,080 6,226,722,008 2,490,688,803 2,490,688,803 1,245,344,402 

9 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni  57,210,678,831 10,385,533,000 46,825,145,831 4,682,514,583 1,873,005,833 1,873,005,833 936,502,917 

10 Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo  32,041,484,065 16,329,284,065 15,712,200,000 1,571,220,000 628,488,000 628,488,000 314,244,000 

11 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke  43,370,191,500 12,948,156,000 30,422,035,500 3,042,203,550 1,216,881,420 1,216,881,420 608,440,710 

12 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni  10,472,024,200 2,364,535,012 8,107,489,188 810,748,919 324,299,568 324,299,568 162,149,784 

13 Halmashauri ya Jiji la Mwanza  23,606,000,000 4,874,000,000 18,732,000,000 1,873,200,000 749,280,000 749,280,000 374,640,000 

14 Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela  13,524,000,000 1,013,387,600 12,510,612,400 1,251,061,240 500,424,496 500,424,496 250,212,248 

15 Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe  3,914,230,900 1,403,160,900 2,511,070,000 251,107,000 100,442,800 100,442,800 50,221,400 

16 Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema  2,750,000,000 770,000,000 1,980,000,000 198,000,000 79,200,000 79,200,000 39,600,000 

17 Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba  3,140,818,892 1,048,463,192 2,092,355,700 209,235,570 83,694,228 83,694,228 41,847,114 

18 Halmashauri ya Wilaya ya Magu  3,315,876,000 915,876,000 2,400,000,000 240,000,000 96,000,000 96,000,000 48,000,000 

19 Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi  3,148,448,840 612,569,000 2,535,879,840 253,587,984 101,435,194 101,435,194 50,717,597 
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20 Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa  3,133,900,000 281,600,000 2,852,300,000 285,230,000 114,092,000 114,092,000 57,046,000 

21 Halmashauri Ya Mji La Bariadi  3,256,400,000 443,700,000 2,812,700,000 281,270,000 112,508,000 112,508,000 56,254,000 

22 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa  4,106,681,948 1,104,961,948 3,001,720,000 300,172,000 120,068,800 120,068,800 60,034,400 

23 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi  2,179,096,460 260,728,000 1,918,368,460 191,836,846 76,734,738 76,734,738 38,367,369 

24 Halmashauri ya Wilaya ya Meatu  2,831,400,000 432,300,000 2,399,100,000 239,910,000 95,964,000 95,964,000 47,982,000 

25 Halmashauri ya Wilaya ya Busega  2,270,400,000 370,700,000 1,899,700,000 189,970,000 75,988,000 75,988,000 37,994,000 

26 Halmashauri ya Wilaya ya Itilima  1,635,700,000 410,300,000 1,225,400,000 122,540,000 49,016,000 49,016,000 24,508,000 

27 Halmashauri Ya Mji Ya Geita  11,280,500,000 4,610,100,000 6,670,400,000 667,040,000 266,816,000 266,816,000 133,408,000 

28 Halmashauri ya Wilaya ya Chato  4,395,600,000 1,513,600,000 2,882,000,000 288,200,000 115,280,000 115,280,000 57,640,000 

29 Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe  3,017,016,000 216,600,000 2,800,416,000 280,041,600 112,016,640 112,016,640 56,008,320 

30 Halmashauri ya Wilaya ya Nyang'wale  2,618,001,289 674,510,000 1,943,491,289 194,349,129 77,739,652 77,739,652 38,869,826 

31 Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe  2,663,200,000 939,400,000 1,723,800,000 172,380,000 68,952,000 68,952,000 34,476,000 

32  Halmashauri ya Wilaya ya Geita 5,135,900,000 404,800,000 4,731,100,000 473,110,000 189,244,000 189,244,000 94,622,000 

33 Halmashauri ya Mji wa Mbulu  1,844,346,304 737,607,804 1,106,738,500 110,673,850 44,269,540 44,269,540 22,134,770 

34 Halmashauri ya Mji wa Babati  2,447,500,000 810,700,000 1,636,800,000 163,680,000 65,472,000 65,472,000 32,736,000 

35 Halmashauri ya Wilaya ya Babati  3,230,000,000 670,000,000 2,560,000,000 256,000,000 102,400,000 102,400,000 51,200,000 

36 Halmashauri ya Wilaya ya Hanang'  4,450,600,000 380,000,000 4,070,600,000 407,060,000 162,824,000 162,824,000 81,412,000 

37 Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto  2,502,500,000 487,300,000 2,015,200,000 201,520,000 80,608,000 80,608,000 40,304,000 

38 Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu  1,754,500,000 223,300,000 1,531,200,000 153,120,000 61,248,000 61,248,000 30,624,000 

39 Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro  3,000,000,000 284,050,000 2,715,950,000 271,595,000 108,638,000 108,638,000 54,319,000 

40 Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba  3,520,000,000 1,078,000,000 2,442,000,000 244,200,000 97,680,000 97,680,000 48,840,000 
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41 Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba  2,080,500,000 475,000,000 1,605,500,000 160,550,000 64,220,000 64,220,000 32,110,000 

42 Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  3,807,991,737 754,605,337 3,053,386,400 305,338,640 122,135,456 122,135,456 61,067,728 

43 Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo  2,931,500,000 1,048,300,000 1,883,200,000 188,320,000 75,328,000 75,328,000 37,664,000 

44 Halmashauri ya Wilaya ya Muleba  6,337,100,000 1,071,400,000 5,265,700,000 526,570,000 210,628,000 210,628,000 105,314,000 

45 Halmashauri ya Wilaya ya Ngara  3,766,557,896 1,796,755,432 1,969,802,464 196,980,246 78,792,099 78,792,099 39,396,049 

46 Halmashauri ya Wilaya ya Misenyi  4,035,900,000 601,700,000 3,434,200,000 343,420,000 137,368,000 137,368,000 68,684,000 

47 Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa  2,919,400,000 720,500,000 2,198,900,000 219,890,000 87,956,000 87,956,000 43,978,000 

48 Halmashauri ya Wilaya ya Gairo  1,678,644,000 665,276,000 1,013,368,000 101,336,800 40,534,720 40,534,720 20,267,360 

49 Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi  2,863,300,000 333,300,000 2,530,000,000 253,000,000 101,200,000 101,200,000 50,600,000 

50 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro  12,654,400,000 1,996,500,000 10,657,900,000 1,065,790,000 426,316,000 426,316,000 213,158,000 

51 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro  3,329,700,000 669,900,000 2,659,800,000 265,980,000 106,392,000 106,392,000 53,196,000 

52 Halmashauri ya Mji wa Ifakara  4,583,750,100 902,929,400 3,680,820,700 368,082,070 147,232,828 147,232,828 73,616,414 

53 Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero  3,955,600,000 819,500,000 3,136,100,000 313,610,000 125,444,000 125,444,000 62,722,000 

54 Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba  3,703,700,000 678,700,000 3,025,000,000 302,500,000 121,000,000 121,000,000 60,500,000 

55 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa  5,764,000,000 1,276,000,000 4,488,000,000 448,800,000 179,520,000 179,520,000 89,760,000 

56 Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga  2,675,200,000 573,100,000 2,102,100,000 210,210,000 84,084,000 84,084,000 42,042,000 

57 Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  4,792,700,000 1,505,900,000 3,286,800,000 328,680,000 131,472,000 131,472,000 65,736,000 

58 Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  4,269,100,000 1,254,000,000 3,015,100,000 301,510,000 120,604,000 120,604,000 60,302,000 

59 Halmashauri Ya Mji Ya Mafinga  5,461,500,000 1,067,000,000 4,394,500,000 439,450,000 175,780,000 175,780,000 87,890,000 

60 Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi  7,251,321,245 651,200,000 6,600,121,245 660,012,125 264,004,850 264,004,850 132,002,425 

61 Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo  4,970,349,979 897,500,000 4,072,849,979 407,284,998 162,913,999 162,913,999 81,457,000 
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62 Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga  4,625,420,000 425,420,000 4,200,000,000 420,000,000 168,000,000 168,000,000 84,000,000 

63 Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga  3,843,400,000 349,168,000 3,494,232,000 349,423,200 139,769,280 139,769,280 69,884,640 

64 Halmashauri ya Manispaa ya Kahama  10,257,500,000 2,865,670,000 7,391,830,000 739,183,000 295,673,200 295,673,200 147,836,600 

65 Halmashauri ya Wilaya ya Msalala  5,068,800,000 536,800,000 4,532,000,000 453,200,000 181,280,000 181,280,000 90,640,000 

66 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu  4,086,700,742 1,066,425,442 3,020,275,300 302,027,530 120,811,012 120,811,012 60,405,506 

67 Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu  3,378,100,000 594,350,000 2,783,750,000 278,375,000 111,350,000 111,350,000 55,675,000 

68 Halmashauri ya Wilaya ya Masasi  4,424,143,131 1,916,555,131 2,507,588,000 250,758,800 100,303,520 100,303,520 50,151,760 

69 Halmashauri ya Mji wa Masasi  2,770,000,000 834,240,000 1,935,760,000 193,576,000 77,430,400 77,430,400 38,715,200 

70 Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara  3,118,177,700 436,360,100 2,681,817,600 268,181,760 107,272,704 107,272,704 53,636,352 

71 Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara  5,445,000,000 1,438,685,600 4,006,314,400 400,631,440 160,252,576 160,252,576 80,126,288 

72 Halmashauri ya Mji wa Nanyamba  2,255,881,100 947,414,600 1,308,466,500 130,846,650 52,338,660 52,338,660 26,169,330 

73 Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu  2,585,819,500 949,080,000 1,636,739,500 163,673,950 65,469,580 65,469,580 32,734,790 

74 Halmashauri ya Wilaya ya Newala  1,801,624,000 682,792,000 1,118,832,000 111,883,200 44,753,280 44,753,280 22,376,640 

75 Halmashauri Ya Mji Ya Newala  2,675,619,200 1,218,623,000 1,456,996,200 145,699,620 58,279,848 58,279,848 29,139,924 

76 Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba  5,558,727,900 2,304,167,800 3,254,560,100 325,456,010 130,182,404 130,182,404 65,091,202 

77 Halmashauri ya Wilaya ya Madaba  1,125,526,376 315,390,000 810,136,376 81,013,638 32,405,455 32,405,455 16,202,728 

78 Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga  4,598,798,800 1,089,525,800 3,509,273,000 350,927,300 140,370,920 140,370,920 70,185,460 

79 Halmashauri Ya Mji Ya Mbinga  2,116,235,000 596,120,000 1,520,115,000 152,011,500 60,804,600 60,804,600 30,402,300 

80 Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo  1,984,000,000 710,000,000 1,274,000,000 127,400,000 50,960,000 50,960,000 25,480,000 

81 Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa  1,361,264,300 538,404,190 822,860,110 82,286,011 32,914,404 32,914,404 16,457,202 
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82 Halmashauri ya Wilaya ya Songea  2,132,900,000 306,900,000 1,826,000,000 182,600,000 73,040,000 73,040,000 36,520,000 

83 Halmashauri ya Manispaa ya Songea  5,517,867,324 1,155,982,000 4,361,885,324 436,188,532 174,475,413 174,475,413 87,237,706 

84 Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  4,705,800,000 1,795,200,000 2,910,600,000 291,060,000 116,424,000 116,424,000 58,212,000 

85 Halmashauri ya Wilaya ya  Ikungi  2,411,200,000 541,200,000 1,870,000,000 187,000,000 74,800,000 74,800,000 37,400,000 

86 Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  3,122,896,388 935,857,701 2,187,038,687 218,703,869 87,481,547 87,481,547 43,740,774 

87 Halmashauri Ya Wilaya Itigi  2,094,400,000 184,800,000 1,909,600,000 190,960,000 76,384,000 76,384,000 38,192,000 

88 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni  3,186,700,000 942,700,000 2,244,000,000 224,400,000 89,760,000 89,760,000 44,880,000 

89 Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama  1,599,400,000 312,400,000 1,287,000,000 128,700,000 51,480,000 51,480,000 25,740,000 

90 Halmashauri ya Wilaya ya Singida  1,492,700,000 267,300,000 1,225,400,000 122,540,000 49,016,000 49,016,000 24,508,000 

91 Halmashauri ya Manispaa ya Singida  5,112,800,000 910,800,000 4,202,000,000 420,200,000 168,080,000 168,080,000 84,040,000 

92 Halmashauri ya Manispaa ya  Moshi  8,544,451,940 2,595,128,879 5,949,323,061 594,932,306 237,972,922 237,972,922 118,986,461 

93 Halmashauri ya Wilaya ya Rombo  2,697,678,727 771,599,144 1,926,079,583 192,607,958 77,043,183 77,043,183 38,521,592 

94 Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga  3,419,300,000 1,282,550,000 2,136,750,000 213,675,000 85,470,000 85,470,000 42,735,000 

95 Halmashauri ya Wilaya ya Siha  1,974,360,000 839,160,000 1,135,200,000 113,520,000 45,408,000 45,408,000 22,704,000 

96 Halmashauri ya Wilaya ya Same  2,975,289,581 1,115,226,581 1,860,063,000 186,006,300 74,402,520 74,402,520 37,201,260 

97 Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  4,432,070,000 1,498,770,000 2,933,300,000 293,330,000 117,332,000 117,332,000 58,666,000 

98 Halmashauri ya Wilaya ya Hai  4,165,700,000 2,103,200,000 2,062,500,000 206,250,000 82,500,000 82,500,000 41,250,000 

99 Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa  6,661,217,000 1,807,061,000 4,854,156,000 485,415,600 194,166,240 194,166,240 97,083,120 

100 Halmashauri ya Wilaya ya Mtama  3,018,400,000 1,182,500,000 1,835,900,000 183,590,000 73,436,000 73,436,000 36,718,000 

101 Halmashauri ya Manispaa ya Lindi  3,135,000,000 717,200,000 2,417,800,000 241,780,000 96,712,000 96,712,000 48,356,000 

102 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale  4,239,400,000 1,487,200,000 2,752,200,000 275,220,000 110,088,000 110,088,000 55,044,000 
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103 Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea  4,990,498,000 2,403,474,000 2,587,024,000 258,702,400 103,480,960 103,480,960 51,740,480 

104 Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa  5,457,100,000 1,399,200,000 4,057,900,000 405,790,000 162,316,000 162,316,000 81,158,000 

105 Halmashauri ya Wilaya ya Bunda  1,954,700,000 306,900,000 1,647,800,000 164,780,000 65,912,000 65,912,000 32,956,000 

106 Halmashauri Ya Mji Ya Bunda  1,892,125,000 600,100,000 1,292,025,000 129,202,500 51,681,000 51,681,000 25,840,500 

107 Halmashauri ya Wilaya ya Butiama  1,700,600,000 409,200,000 1,291,400,000 129,140,000 51,656,000 51,656,000 25,828,000 

108 Halmashauri ya Wilaya ya Musoma  1,923,900,000 407,000,000 1,516,900,000 151,690,000 60,676,000 60,676,000 30,338,000 

109 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  4,223,138,000 2,071,699,000 2,151,439,000 215,143,900 86,057,560 86,057,560 43,028,780 

110 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  1,518,000,000 420,200,000 1,097,800,000 109,780,000 43,912,000 43,912,000 21,956,000 

111 Halmashauri ya Wilaya yaSerengeti  3,913,800,000 1,217,700,000 2,696,100,000 269,610,000 107,844,000 107,844,000 53,922,000 

112 Halmashauri ya Wilaya ya Tarime  7,935,400,000 1,204,500,000 6,730,900,000 673,090,000 269,236,000 269,236,000 134,618,000 

113 Halmashauri ya Mji wa Tarime  2,308,000,000 1,045,756,000 1,262,244,000 126,224,400 50,489,760 50,489,760 25,244,880 

114 Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo  1,813,245,119 619,570,000 1,193,675,119 119,367,512 47,747,005 47,747,005 23,873,502 

115 Halmashauri ya Wilaya ya Chunya  5,330,600,000 996,600,000 4,334,000,000 433,400,000 173,360,000 173,360,000 86,680,000 

116 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela  4,681,366,318 1,575,086,000 3,106,280,318 310,628,032 124,251,213 124,251,213 62,125,606 

117 Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali  6,499,757,000 694,988,000 5,804,769,000 580,476,900 232,190,760 232,190,760 116,095,380 

118 Halmashauri ya Jiji la Mbeya  18,271,000,000 5,031,400,000 13,239,600,000 1,323,960,000 529,584,000 529,584,000 264,792,000 

119 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  4,810,300,000 839,300,000 3,971,000,000 397,100,000 158,840,000 158,840,000 79,420,000 

120 Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe  6,131,460,258 2,704,771,258 3,426,689,000 342,668,900 137,067,560 137,067,560 68,533,780 

121 Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo  2,033,990,000 250,990,000 1,783,000,000 178,300,000 71,320,000 71,320,000 35,660,000 

122 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi  3,010,391,707 530,463,307 2,479,928,400 247,992,840 99,197,136 99,197,136 49,598,568 

123 Halmashauri ya Wilaya ya 3,027,801,000 195,000,000 2,832,801,000 283,280,100 113,312,040 113,312,040 56,656,020 
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Sumbawanga  

124 Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga  2,496,584,000 562,075,000 1,934,509,000 193,450,900 77,380,360 77,380,360 38,690,180 

125 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje  1,833,183,445 379,617,000 1,453,566,445 145,356,645 58,142,658 58,142,658 29,071,329 

126 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi  3,927,866,181 664,838,754 3,263,027,427 326,302,743 130,521,097 130,521,097 65,260,549 

127 Halmashauri ya Wilaya ya Momba  1,800,000,000 175,570,000 1,624,430,000 162,443,000 64,977,200 64,977,200 32,488,600 

128 Halmashauri ya Wilaya ya Songwe  3,466,100,000 421,300,000 3,044,800,000 304,480,000 121,792,000 121,792,000 60,896,000 

129 Halmashauri ya Mji wa Tunduma  8,399,600,000 1,073,629,540 7,325,970,460 732,597,046 293,038,818 293,038,818 146,519,409 

130 Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo  4,600,000,000 2,081,922,228 2,518,077,772 251,807,777 100,723,111 100,723,111 50,361,555 

131 Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha  2,405,056,768 959,659,000 1,445,397,768 144,539,777 57,815,911 57,815,911 28,907,955 

132 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze  13,615,800,000 1,923,900,000 11,691,900,000 1,169,190,000 467,676,000 467,676,000 233,838,000 

133 Halmashauri ya Mji wa Kibaha  5,059,349,506 506,788,388 4,552,561,119 455,256,112 182,102,445 182,102,445 91,051,222 

134 Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe  3,759,935,000 1,479,135,000 2,280,800,000 228,080,000 91,232,000 91,232,000 45,616,000 

135 Halmashauri ya Wilaya ya Mafia  1,869,205,800 445,000,000 1,424,205,800 142,420,580 56,968,232 56,968,232 28,484,116 

136 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga  10,508,600,000 2,983,500,000 7,525,100,000 752,510,000 301,004,000 301,004,000 150,502,000 

137 Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji  4,154,159,499 906,959,499 3,247,200,000 324,720,000 129,888,000 129,888,000 64,944,000 

138 Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti  2,506,231,990 645,765,720 1,860,466,270 186,046,627 74,418,651 74,418,651 37,209,325 

139 Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa  2,460,700,000 618,386,490 1,842,313,510 184,231,351 73,692,540 73,692,540 36,846,270 

140 Halmashauri ya Wilaya ya Makambako  3,538,070,000 491,910,000 3,046,160,000 304,616,000 121,846,400 121,846,400 60,923,200 

141 Halmashauri ya Wilaya ya Njombe  3,787,960,000 184,250,000 3,603,710,000 360,371,000 144,148,400 144,148,400 72,074,200 

142 Halmashauri Ya Mji Ya Njombe  7,773,619,280 1,976,120,000 5,797,499,280 579,749,928 231,899,971 231,899,971 115,949,986 
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(4%) 

Vijana 
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Watu Wenye 
Ulemavu 

(2%) 

143 Halmashauri ya Wilaya ya 
Wangng'ombe  4,387,900,000 1,315,394,295 3,072,505,705 307,250,571 122,900,228 122,900,228 61,450,114 

144 Halmashauri ya Wilaya ya Makete  3,000,320,000 600,320,000 2,400,000,000 240,000,000 96,000,000 96,000,000 48,000,000 

145 Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma 
Ujiji  3,300,000,000 257,400,000 3,042,600,000 304,260,000 121,704,000 121,704,000 60,852,000 

146 Halmashauri Ya Mji Ya Kasulu  2,316,000,000 633,000,000 1,683,000,000 168,300,000 67,320,000 67,320,000 33,660,000 

147 Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma  1,120,142,675 312,680,675 807,462,000 80,746,200 32,298,480 32,298,480 16,149,240 

148 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo  2,975,654,000 1,115,738,000 1,859,916,000 185,991,600 74,396,640 74,396,640 37,198,320 

149 Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko  1,142,499,600 449,408,000 693,091,600 69,309,160 27,723,664 27,723,664 13,861,832 

150 Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe  1,065,881,000 188,356,000 877,525,000 87,752,500 35,101,000 35,101,000 17,550,500 

151 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu  3,181,543,000 854,060,000 2,327,483,000 232,748,300 93,099,320 93,099,320 46,549,660 

152 Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza  2,166,725,000 408,000,000 1,758,725,000 175,872,500 70,349,000 70,349,000 35,174,500 

153 Halmashauri ya Wilaya ya Mlele  1,569,791,950 305,393,950 1,264,398,000 126,439,800 50,575,920 50,575,920 25,287,960 

154 Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika  6,273,421,124 1,704,050,000 4,569,371,124 456,937,112 182,774,845 182,774,845 91,387,422 

155 Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda  3,579,400,000 732,600,000 2,846,800,000 284,680,000 113,872,000 113,872,000 56,936,000 

156 Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe  1,768,800,000 278,300,000 1,490,500,000 149,050,000 59,620,000 59,620,000 29,810,000 

157 Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo  1,327,189,000 305,209,000 1,021,980,000 102,198,000 40,879,200 40,879,200 20,439,600 

158 Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  1,870,000,000 550,000,000 1,320,000,000 132,000,000 52,800,000 52,800,000 26,400,000 

159 Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino  3,000,000,000 1,260,000,000 1,740,000,000 174,000,000 69,600,000 69,600,000 34,800,000 

160 Halmashauri ya Wilaya ya Chemba  1,912,030,612 283,258,184 1,628,772,428 162,877,243 65,150,897 65,150,897 32,575,449 

161 Halmashauri ya Jiji la Dodoma  55,127,600,000 10,598,061,695 44,529,538,305 4,452,953,831 1,781,181,532 1,781,181,532 890,590,766 

162 Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa  1,701,700,000 370,700,000 1,331,000,000 133,100,000 53,240,000 53,240,000 26,620,000 
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163 Halmashauri ya Mji wa Kondoa  1,659,900,000 787,600,000 872,300,000 87,230,000 34,892,000 34,892,000 17,446,000 

164 Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa  4,607,340,000 1,659,860,000 2,947,480,000 294,748,000 117,899,200 117,899,200 58,949,600 

165 Halmashauri ya Wilaya yampwapwa  2,839,309,000 1,396,187,000 1,443,122,000 144,312,200 57,724,880 57,724,880 28,862,440 

166 Halmashauri ya Wilaya ya Igunga  3,847,894,000 1,369,522,000 2,478,372,000 247,837,200 99,134,880 99,134,880 49,567,440 

167 Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua  4,618,900,000 355,300,000 4,263,600,000 426,360,000 170,544,000 170,544,000 85,272,000 

168 Halmashauri ya Wilaya ya Nzega  2,823,700,000 259,600,000 2,564,100,000 256,410,000 102,564,000 102,564,000 51,282,000 

169 Halmashauri Ya Mji Ya Nzega  3,440,300,000 1,772,300,000 1,668,000,000 166,800,000 66,720,000 66,720,000 33,360,000 

170 Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge  3,551,900,000 361,900,000 3,190,000,000 319,000,000 127,600,000 127,600,000 63,800,000 

171 Halmashauri ya Manispaa ya Tabora  5,593,500,000 498,300,000 5,095,200,000 509,520,000 203,808,000 203,808,000 101,904,000 

172 Halmashauri ya Wilaya ya Urambo  2,786,300,000 493,900,000 2,292,400,000 229,240,000 91,696,000 91,696,000 45,848,000 

173 Halmashauri ya Wilaya ya Uyui 3,307,000,000 251,000,000 3,056,000,000 305,600,000 122,240,000 122,240,000 61,120,000 

174 Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli  1,084,650,000 307,650,000 777,000,000 77,700,000 31,080,000 31,080,000 15,540,000 

175 Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  2,503,183,980 697,183,980 1,806,000,000 180,600,000 72,240,000 72,240,000 36,120,000 

176 Halmashauri Ya Mji Ya Handeni  1,872,870,000 757,870,000 1,115,000,000 111,500,000 44,600,000 44,600,000 22,300,000 

177 Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi  2,698,043,675 481,000,000 2,217,043,675 221,704,368 88,681,747 88,681,747 44,340,874 

178 Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe  3,048,040,800 494,611,000 2,553,429,800 255,342,980 102,137,192 102,137,192 51,068,596 

179 Halmashauri Ya Mji Ya Korogwe  2,369,400,000 1,039,500,000 1,329,900,000 132,990,000 53,196,000 53,196,000 26,598,000 

180 Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto  2,789,733,212 1,146,059,212 1,643,674,000 164,367,400 65,746,960 65,746,960 32,873,480 

181 Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  2,355,076,353 952,016,353 1,403,060,000 140,306,000 56,122,400 56,122,400 28,061,200 

182 Halmashauri ya Wilaya ya Muheza  2,695,000,000 352,000,000 2,343,000,000 234,300,000 93,720,000 93,720,000 46,860,000 
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183 Halmashauri ya Wilaya ya Pangani  1,947,000,000 817,300,000 1,129,700,000 112,970,000 45,188,000 45,188,000 22,594,000 

184 Halmashauri ya Jiji la Tanga  18,234,000,000 5,467,948,976 12,766,051,024 1,276,605,100 510,642,042 510,642,041 255,321,020 

 Jumla 1,012,286,089,094 252,523,461,317 759,762,627,778 75,976,262,778 30,390,505,111 30,390,505,110 15,195,252,556 
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KIAMBATISHO A2 
I: TAARIFA YA MIKOPO ILIYOTOLEWA KWA WANAWAKE VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU KWA MWAKA  UNAOISHIA JUNI 2022 

NA JINA LA HALMASHAURI MAPATO 
YALIYOKUSANYWA 

YASIYOLINDWA 

ASILIMIA 10 YA MIKOPO MIKOPO 
ILIYOTOLEWA 

ASILIMIA 

1 Halmashauri ya Manispaa ya Tabora  4,363,004,374.62 436,300,437 436,742,651 100 
2 Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji  4,987,553,800.91 295,200,000.00 295,240,001 100 
3 Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe  1,105,941,998.86 114,723,000 114,723,865 100 
4 Halmashauri ya Wilaya ya Madaba  671,607,863.51 70,641,000 70,641,400 100 
5 Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro  2,016,579,118.82 202,717,000 202,717,691 100 
6 Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga  1,975,683,929.11 201,130,000 201,130,534 100 
7 Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe  3,151,945,475.63 321,107,000 321,107,740 100 
8 Halmashauri ya Manispaa ya Singida  3,767,259,826.21 381,963,000 381,963,633 100 
9 Halmashauri ya Wilaya ya Mafia  1,457,358,251.88 152,484,000 152,484,164 100 

10 Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli  444,785,260.70 65,202,000.00 65,202,054 100 
11 Halmashauri ya Mji wa Geita 8,788,779,499.17 909,574,000 909,574,300 100 
12 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu  3,448,198,654.14 347,934,300 347,934,366 100 
13 Halmashauri ya Jiji la Arusha  18,886,458,438.65 2,077,002,000 2,077,002,306 100 
14 Halmashauri ya Wilaya ya Musoma  1,323,572,109.85 137,944,960 137,944,960 100 
15 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro  5,043,581,654.49 271,850,000.00 271,850,000 100 
16 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni  35,532,325,750.38 3,553,232,575.04 3,553,232,572 100 
17 Halmashauri ya Wilaya ya Hai  1,731,663,665.92 187,500,000 187,464,140 100 
18 Halmashauri ya Wilaya ya Makete  3,359,222,983.68 335,922,298.37 335,834,900 100 
19 Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  3,610,014,195.96 361,001,420 360,859,800 100 
20 Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe  2,061,892,705.24 206,189,271 205,896,417 100 
21 Halmashauri ya Mji wa Tarime  1,278,986,744.22 127,898,674 127,659,000 100 
22 Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba  2,556,728,004.77 295,900,000.00 295,058,250 100 
23 Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi  1,734,249,830.08 201,500,000.00 200,805,891 100 
24 Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam  51,745,738,754.84 5,626,700,000.00 5,607,100,000 100 
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25 Halmashauri ya Wilaya ya Bunda  933,739,601.74 93,373,960.17 92,941,302 100 
26 Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga  1,923,974,638.48 192,397,463.85 191,111,328 99 
27 Halmashauri ya Wilaya ya Itigi  1,345,315,161.39 134,531,516.14 133,201,706 99 
28 Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto  1,484,445,854.77 148,444,585.48 146,278,966 99 
29 Halmashauri ya Mji wa Ifakara  3,457,078,603.09 345,707,860.31 340,639,302 99 
30 Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo  1,260,035,414.82 126,003,541.48 124,098,000 98 
31 Halmashauri ya Wilaya ya Busega  1,753,731,885.42 175,373,188.54 172,700,000 98 
32 Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha  3,886,872,928.34 121,300,000.00 119,330,540 98 
33 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu  2,073,819,607.72 207,381,960.77 204,000,000 98 
34 Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti  1,420,941,384.44 142,094,138.44 139,700,000 98 
35 Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba  1,506,891,883.30 150,689,188.33 148,100,000 98 
36 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo  1,601,515,027.27 160,151,502.73 156,845,191 98 
37 Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro  1,468,432,556.28 146,843,255.63 143,684,000 98 
38 Halmashauri ya Wilaya ya Butiama  1,109,538,475.72 110,953,847.57 108,411,286 98 
39 Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero  2,434,032,904.86 243,403,290.49 237,672,011 98 
40 Halmashauri ya Mji wa Bunda  1,303,290,860.09 130,329,086.01 127,250,000 98 
41 Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  1,232,645,827.24 123,264,582.72 119,838,555 97 
42 Halmashauri ya Wilaya ya Msalala  4,450,209,246.41 445,020,924.64 432,000,000 97 
43 Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  1,677,069,840.90 167,706,984.09 162,547,748 97 
44 Halmashauri ya Wilaya ya Ngara  3,362,517,399.95 336,251,740.00 324,990,000 97 
45 Halmashauri ya Wilaya ya Meru  2,103,768,324.17 210,376,832.42 202,108,662 96 
46 Halmashauri ya Mji wa Babati  1,546,849,597.91 154,684,959.79 148,600,000 96 
47 Halmashauri ya Jiji la Tanga  11,344,490,630.26 1,134,449,063.03 1,088,070,277 96 
48 Halmashauri ya Wilaya ya Newala  1,063,063,280.37 106,306,328.04 101,712,000 96 
49 Halmashauri ya Mji wa Kibaha  4,826,832,836.29 482,683,283.63 459,106,843 95 
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50 Halmashauri ya Wilaya ya Songwe  2,787,261,926.18 278,726,192.62 265,000,000 95 
51 Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu  2,165,094,834.58 216,509,483.46 205,697,486 95 
52 Halmashauri ya Wilaya ya Babati  2,772,237,780.81 277,223,778.08 263,284,500 95 
53 Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  2,286,145,660.97 228,614,566.10 216,667,352 95 
54 Halmashauri ya Wilaya ya Siha  1,146,378,299.74 114,637,829.97 107,953,415 94 
55 Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma  574,726,280.86 57,472,628.09 54,073,078 94 
56 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela  2,535,349,012.19 253,534,901.22 238,368,320 94 
57 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa  3,831,393,315.00 383,139,331.50 360,043,414 94 
58 Halmashauri ya Wilaya ya Meatu  2,324,282,692.59 232,428,269.26 218,064,888 94 
59 Halmashauri ya Manispaa ya Kahama  7,980,178,343.40 798,017,834.34 748,187,881 94 
60 Halmashauri ya Wilaya ya Muheza  2,369,224,051.88 236,922,405.19 222,000,000 94 
61 Halmashauri ya Wilaya ya Tarime  6,302,095,033.68 630,209,503.37 589,849,739 94 
62 Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe  2,464,944,402.85 246,494,440.29 230,472,500 94 
63 Halmashauri ya Mji wa Kasulu  1,848,458,610.80 184,845,861.08 172,813,568 93 
64 Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  2,585,670,079.60 258,567,007.96 240,928,810 93 
65 Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe  2,053,510,220.69 205,351,022.07 191,286,000 93 
66 Halmashauri ya Mji wa Handeni  869,013,639.79 86,901,363.98 80,840,000 93 
67 Halmashauri ya Mji wa Nzega  2,252,136,431.12 225,213,643.11 209,287,310 93 
68 Halmashauri ya Wilaya ya Urambo  2,070,622,297.58 207,062,229.76 192,406,000 93 
69 Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika  4,216,113,840.83 421,611,384.08 391,010,900 93 
70 Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa  829,767,333.00 82,976,733.30 76,916,834 93 
71 Halmashauri ya Mji wa Makambako  2,816,013,274.24 281,601,327.42 259,553,825 92 
72 Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda  3,022,576,661.48 302,257,666.15 278,067,294 92 
73 Halmashauri ya Wilaya ya Chunya  4,282,759,137.94 428,275,913.79 394,000,000 92 
74 Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza  1,576,843,562.87 157,684,356.29 145,000,000 92 
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75 Halmashauri ya Mji wa Nanyamba  1,294,015,109.26 129,401,510.93 118,951,500 92 
76 Halmashauri ya Mji wa Mbulu  762,684,645.65 76,268,464.57 70,000,000 92 
77 Halmashauri ya Wilaya ya Itilima  1,214,947,894.24 121,494,789.42 111,100,000 91 
78 Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  2,925,992,763.48 292,599,276.35 267,190,400 91 
79 Halmashauri ya Jiji la Dodoma  18,332,799,962.28 1,833,279,996.23 1,663,528,215 91 
80 Halmashauri ya Wilaya ya Muleba  5,114,938,560.46 511,493,856.05 461,788,757 90 
81 Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga  4,549,317,326.13 454,931,732.61 410,096,908 90 
82 Halmashauri ya Wilaya ya Gairo  813,687,271.24 81,368,727.12 73,000,000 90 
83 Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo  1,115,852,971.44 111,585,297.14 100,090,000 90 
84 Halmashauri ya Mji wa Kondoa  885,950,409.14 88,595,040.91 79,281,712 89 
85 Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama  1,311,381,756.77 131,138,175.68 117,000,000 89 
86 Halmashauri ya Jiji la Mwanza  13,948,174,976.69 1,394,817,497.67 1,240,317,662 89 
87 Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu  1,566,267,727.94 156,626,772.79 139,266,381 89 
88 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu  2,130,037,908.87 213,003,790.89 189,338,961 89 
89 Halmashauri ya Mji wa Bariadi  2,284,302,488.07 228,430,248.81 202,770,091 89 
90 Halmashauri ya Wilaya ya Chemba  1,460,635,953.46 146,063,595.35 129,391,285 89 
91 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi  1,853,697,631.82 185,369,763.18 163,956,000 88 
92 Halmashauri ya Jiji la Mbeya  10,850,222,859.65 1,085,022,285.97 954,863,857 88 
93 Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua  4,871,442,360.78 487,144,236.08 427,588,200 88 
94 Halmashauri ya Manispaa ya Songea  4,216,958,915.81 421,695,891.58 370,000,000 88 
95 Halmashauri ya Wilaya ya Nyanghwale  2,157,712,784.85 215,771,278.49 189,154,915 88 
96 Halmashauri ya Wilaya ya Njombe  3,682,781,196.48 368,278,119.65 322,734,960 88 
97 Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo  1,485,675,304.15 148,567,530.42 130,000,000 88 
98 Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa  4,036,337,645.92 403,633,764.59 353,000,886 87 
99 Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi  2,256,562,889.35 225,656,288.94 196,776,675 87 
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100 Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa  797,664,337.53 79,766,433.75 69,440,000 87 
101 Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga  3,309,697,615.04 330,969,761.50 288,059,725 87 
102 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga  8,307,076,613.17 830,707,661.32 722,938,105 87 
103 Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga  2,664,253,939.70 266,425,393.97 231,022,000 87 
104 Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo  2,357,903,952.02 235,790,395.20 204,397,220 87 
105 Halmashauri ya Wilaya ya Mlele  1,452,436,853.23 145,243,685.32 125,610,880 86 
106 Halmashauri ya Mji wa Tunduma  8,163,633,750.83 816,363,375.08 704,419,050 86 
107 Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo  3,360,652,706.08 336,065,270.61 289,833,200 86 
108 Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali  5,578,058,935.33 557,805,893.53 480,583,714 86 
109 Halmashauri ya Mji wa Korogwe  1,179,008,646.91 117,900,864.69 101,500,000 86 
110 Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara  2,832,856,141.79 283,285,614.18 243,801,600 86 
111 Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe  2,509,121,929.56 250,912,192.96 214,204,718 85 
112 Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  1,402,803,730.25 140,280,373.03 119,311,103 85 
113 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze  8,326,193,336.26 832,619,333.63 705,430,000 85 
114 Halmashauri ya Mji wa Mbinga  1,536,157,639.42 153,615,763.94 129,630,000 84 
115 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  4,283,537,505.72 428,353,750.57 360,962,399 84 
116 Halmashauri ya Mji wa Masasi  1,526,418,644.49 152,641,864.45 128,521,415 84 
117 Halmashauri ya Wilaya ya Pangani  1,030,494,516.16 103,049,451.62 86,718,891 84 
118 Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo  2,043,442,322.32 204,344,232.23 171,162,373 84 
119 Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni  8,345,927,163.35 834,592,716.34 693,152,345 83 
120 Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge  2,410,643,137.60 241,064,313.76 200,000,000 83 
121 Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe  779,794,294.07 77,979,429.41 64,645,000 83 
122 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke  30,460,564,288.60 3,046,056,428.86 2,518,554,997 83 
123 Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko  788,129,718.54 78,812,971.85 65,014,112 82 
124 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro  7,579,133,966.97 757,913,396.70 623,939,878 82 
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125 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  1,079,048,275.78 107,904,827.58 88,500,000 82 
126 Halmashauri ya Wilaya ya Nzega  1,617,019,412.08 161,701,941.21 132,450,633 82 
127 Halmashauri ya Wilaya ya Monduli  1,764,460,942.63 176,446,094.26 143,647,400 81 
128 Halmashauri ya Wilaya ya Momba  1,594,273,800.41 159,427,380.04 129,522,222 81 
129 Halmashauri ya Mji wa Newala  1,281,317,828.04 128,131,782.80 103,954,898 81 
130 Halmashauri ya Wilaya ya Same  1,990,059,025.69 199,005,902.57 160,580,700 81 
131 Halmashauri ya Wilaya ya Wangingombe  3,467,451,460.40 346,745,146.04 278,993,570 80 
132 Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea  2,525,145,683.02 252,514,568.30 202,953,253 80 
133 Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa  2,748,183,176.88 274,818,317.69 220,877,850 80 
134 Halmashauri ya Mji wa Mafinga  4,981,800,247.82 498,180,024.78 399,488,500 80 
135 Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba  3,469,149,833.03 346,914,983.30 275,000,000 79 
136 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi  3,440,116,300.34 344,011,630.03 272,473,127 79 
137 Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu  1,791,215,571.76 179,121,557.18 141,723,901 79 
138 Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa  2,343,536,753.24 234,353,675.32 185,293,667 79 
139 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni  1,447,593,215.98 144,759,321.60 114,087,164 79 
140 Halmashauri ya Wilaya ya Rombo  2,004,031,405.32 200,403,140.53 157,656,838 79 
141 Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  1,273,820,604.69 127,382,060.47 99,913,109 78 
142 Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 3,144,167,701.97 314,416,770.20 246,096,000 78 
143 Halmashauri ya Manispaa ya Moshi  6,291,783,261.87 629,178,326.19 492,011,285 78 
144 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  1,729,874,228.41 172,987,422.84 135,050,985 78 
145 Halmashauri ya Wilaya ya Misenyi  4,387,341,777.79 438,734,177.78 342,416,375 78 
146 Halmashauri ya Wilaya ya Singida  999,684,960.69 99,968,496.07 78,008,333 78 
147 Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  1,711,937,297.06 171,193,729.71 133,583,771 78 
148 Halmashauri ya Wilaya ya Igunga  2,943,204,342.13 294,320,434.21 228,700,000 78 
149 Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga  4,252,033,760.28 361,900,000.00 279,652,766 77 



 

135 

I: TAARIFA YA MIKOPO ILIYOTOLEWA KWA WANAWAKE VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU KWA MWAKA  UNAOISHIA JUNI 2022 

NA JINA LA HALMASHAURI MAPATO 
YALIYOKUSANYWA 

YASIYOLINDWA 

ASILIMIA 10 YA MIKOPO MIKOPO 
ILIYOTOLEWA 

ASILIMIA 

150 Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi  7,689,195,289.54 768,919,528.95 593,788,978 77 
151 Halmashauri ya Manispaa ya Lindi  1,998,456,307.94 199,845,630.79 153,096,426 77 
152 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa  2,072,505,331.75 207,250,533.18 155,761,035 75 
153 Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino  1,675,371,011.52 167,537,101.15 125,000,000 75 
154 Halmashauri ya Wilaya ya Songea  1,727,529,977.27 172,752,997.73 128,629,380 74 
155 Halmashauri ya Wilaya ya Arusha  2,297,716,998.21 229,771,699.82 170,792,736 74 
156 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje  1,515,140,183.91 151,514,018.39 110,798,090 73 
157 Halmashauri ya Wilaya ya Magu  2,744,962,883.11 274,496,288.31 200,720,391 73 
158 Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi  2,249,207,018.63 224,920,701.86 162,934,464 72 
159 Halmashauri ya Wilaya ya Hanang  4,326,073,272.83 432,607,327.28 313,106,067 72 
160 Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti  2,492,877,687.49 249,287,768.75 180,000,000 72 
161 Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  3,674,236,375.65 367,423,637.57 264,570,167 72 
162 Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo  14,896,035,759.72 1,489,603,575.97 1,070,489,130 72 
163 Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa  2,757,112,961.48 275,711,296.15 195,628,445 71 
164 Halmashauri ya Mji wa Njombe  6,757,903,090.16 675,790,309.02 476,305,098 70 
165 Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto  1,909,780,800.05 190,978,080.01 133,374,247 70 
166 Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa  1,901,722,986.99 190,172,298.70 130,282,000 69 
167 Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa  1,256,913,942.04 125,691,394.20 85,976,841 68 
168 Halmashauri ya Wilaya ya Longido  1,637,531,810.17 163,753,181.02 111,796,000 68 
169 Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa  2,888,794,998.38 288,879,499.84 192,790,572 67 
170 Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba  2,508,777,652.74 250,877,765.27 167,306,189 67 
171 Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi  1,419,784,824.74 141,978,482.47 93,480,000 66 
172 Halmashauri ya Wilaya ya Uyui  2,567,107,052.63 256,710,705.26 169,000,004 66 
173 Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo  1,313,948,214.12 131,394,821.41 84,798,308 65 
174 Halmashauri ya Wilaya ya Geita  4,576,761,909.05 457,676,190.91 294,923,825 64 
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175 Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela  8,980,117,430.99 898,011,743.10 562,000,000 63 
176 Halmashauri ya Wilaya ya Mtama  1,376,221,265.24 137,622,126.52 86,073,225 63 
177 Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba  1,864,603,261.66 186,460,326.17 115,321,599 62 
178 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale  2,585,525,788.19 258,552,578.82 159,581,293 62 
179 Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema  1,771,397,592.76 177,139,759.28 102,689,459 58 
180 Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji  2,546,850,901.66 254,685,090.17 140,593,814 55 
181 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi  1,994,472,764.21 199,447,276.42 107,373,890 54 
182 Halmashauri ya Wilaya ya Masasi  2,677,563,705.62 267,756,370.56 139,518,474 52 
183 Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe  1,966,257,452.89 196,625,745.29 91,716,905 47 
184 Halmashauri ya Wilaya ya Chato  1,573,327,154.00 157,332,715.40 73,057,645 46  

Jumla Kuu 674,195,054,911 67,466,118,468 59,246,832,597 88 


